Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฉันได้อะไรจาก Wharton?  

อ่านกระทู้ห้องไกลบ้านมาตั้งแต่เรียนปริญญาตรีที่ Wharton แต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลย ตอนนี้ทำงานมาได้ 4 ปีแล้ว จึงอยากเขียนเล่าประสบการณ์ของตัวเองสมัยเรียนค่ะ

เจ้าของกระทู้แตกต่างจากนักเรียนไทยคนอื่นที่เรียน Wharton อยู่ 2 อย่างคือไม่ได้จบจากโรงเรียนอินเตอร์และไม่ได้เป็นนักเรียนทุน ช่วงเวลาที่เรียนที่ Wharton เป็นช่วงที่ดีที่สุดของชีวิต เจ้าของกระทู้หวังว่าสิ่งที่จะเล่าให้ฟังจะมีประโยชน์กับรุ่นน้องที่อยู่ห้องไกลบ้านค่ะ

วันปฐมนิเทศน์
จำได้ว่าหนึ่งวันหลังจากไปถึง Philadelphia เป็นครั้งแรกก็เป็นวันปฐมนิเทศของนักศึกษาปริญญาตรี เจ้าของกระทู้ไปลงทะเบียนที่ตึก Huntsman Hall (จะเล่าความสำคัญของตึกนี้ให้ฟังหลังจากนี้) แล้วได้รับแฟ้มเอกสารก็เปิดดูตารางโปรแกรม Highlight ของวันคือการเข้าไปฟังคำกล่าวต้อนรับจาก Dean Patrick Harker  ที่ Forum เจ้าของกระทู้เดินหาห้อง Forum เท่าไรก็หาไม่เจอ จนมาค้นพบว่า Forum ก็คือลานกว้างที่อยู่ชั้นใต้ดินของตึก ดูรูปที่เจ้าของกระทู้หาได้จาก google ข้างล่าง

จากคุณ : PTG on the road
เขียนเมื่อ : 26 มี.ค. 53 19:01:01