Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความสุขและเป้าหมายในอนาคตของเพื่อนๆชาวไกลบ้านคืออะไรมั่งครับ  

ไม่ว่าจะอยู่ในประเทศใดก็ตาม ปัจจุบันเพื่อนๆมีความสุข ในต่างแดนมากน้อยเพียงใดครับ และเป้าหมายที่อยากจะทำคืออะไรครับ

ผมได้รู้จักรุ่นพี่คนนึง มาอยู่อเมริกาได้หลายปีแล้ว ปัจจุบันเค้าพอใจที่จะทำงานเป็นไปรษณีย์ส่งจดหมาย ของบริษัทแห่งนึงใช้ชีวิตอย่างเรียบง่ายมีบ้านเล็กๆ หนึ่งหลัง รถหนึ่งคัน ถ้าไม่ไปทำงานก็จะอ่านหนังสือ เขียนหนังสือ เล่นดนตรี เค้าเลือกที่จะใช้ชีวิตอย่างงี้ ทั้งๆที่มีความสามารถที่จะหางานที่ดีกว่าทำเงินได้เยอะกว่าได้ไม่ยากเลย
 บางครั้งก็เคยคิดเหมือนกันว่าจริงๆความสุขของคนเรามันคืออะไร เรียนสูงๆทำงานหนัก หาเงิน สร้างชื่อเสียง หรือว่าแค่ทำในสิ่งที่คิดว่าเราสบายใจ และมีความสุข ไม่ต้องทะเยอทะยาน แค่นั้นพอ หรืออะไรกันแน่

แต่สิ่งที่รุ่นพี่คนนี้มักจะพูดบ่อยๆก็คือ "ถึงจะสบายยังไงมันก็ไม่ไช่บ้านเรา"
ไม่มีที่ไหนที่มันจะรู้สึกว่าเป็นบ้าน มากไปประเทศกว่าไทยเราอีกแล้ว

พอผมได้เห็นรุ่นพี่คนนั้น จึงเริ่มมีทัศนคติใหม่ในการใช้ชีวิตขึ้นมาบ้าง
......ไม่มากก็น้อยแหละครับ แหะๆๆ

พล่ามยาวไปหน่อยขอโทษด้วยครับ แล้วเพื่อนๆล่ะครับ คิดอย่างไรกันบ้าง ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

จากคุณ : figer
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 53 09:55:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com