Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความรู้กฎหมายใหม่ "ไม่เคลมภาษีคืน ผิดกฎหมาย????  

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ไปอเมริกามาคะ โครงการ Work and travel พอทำงานแล้วได้ pay check มามันก้หักภาษีเราไป

พอกลับมาเมืองไทย คือเราสามารถทำเรื่องขอคืนภาษีได้ เพราะเราไม่ใช่ประชากรของที่อเมริกา เราไม่ต้องมีหน้าที่เสียภาษี ถูกไหมคะ??

ทีนี้ปีแรกที่กลับมา ก็ไม่ได้ยื่นเรื่อง
ผ่านมาเข้าปีที่สอง ก็คิดว่ายื่นคืนไม่ได้แล้วแหละ เพราะได้ยินมาว่ามันต้องขอคืนปี ต่อ ปี
แล้ว อยู่ๆ ก็มีคนโทรมา คงเป็นคนที่ทำหน้าที่ช่วยเหลือน้องที่ไป work มา ช่วยตามเรื่องเคลมภาษีให้อ่าคะ บอกว่าส่งเอกสารตอนนี้ยังทัน
ไอ้เราก็ประเภทขี้เกียจอ่า (ยอมรับ) เอกสรอะไรบ้างเยอะแยะ last paycheck ก็อยู่ซอกไหนของห้อง อีกอย่าง คิดว่าเราคงได้คืนไม่เยอะด้วย เพราะไปทำงานแค่จ๊อบเดียว แล้วได้ชั่วโมงงานน้อยด้วย คิดว่าถ้าได้ภาษีคืนมาคงไม่ได้มากอะไร
เวลาผ่านมา จากให้ส่งเอกสารก่อนเดือนนั้น เดือนนี้ เขาก็ผัดผ่อนมาให้เราเรื่อยๆอ่าคะ (จนเอะใจนิดนึงว่า ทำไมมันยืดเวลาได้ง่ายจัง) แต่เราก็ไม่ได้ส่งเอกสารไปให้
จนมาวันนี้ ตะกี้เลย ผ่านมาแล้วจนจะสองปี พี่เขาโทรมา ถามว่ายังสนใจจะเคลมภาษีคืนอีกไหม ก็เลยบอกไปว่า ไม่สนใจแล้วค่ะ เขาก็บอกทำนองว่างั้นจะลบข้อมูลอะไรไปเลย เราก็โอเค๊ ลบไปเห๊อะ
พี่เขเลยพูดทำนองว่า "น้อง ถ้าน้องไม่เคลมภาษีคืนนี่ จะมีผลกระทบต่ออนาคตนะคะ"
เรา: ทำไมอ่าคะ
พี่ : มันจะมีผลต่อการยื่นขอวีซ่าไปอเมริกาในอนาคต คืออย่างนี้นะคะ การที่น้องไม่เคลมภาษีคืนเนี่ย เป็นการผิดกฎหมาย
เรา : @.@!!!!! อ้าวพี่ ยังไงอ่าคะ
พี่ : คือที่อเมริกาเนี่ย จะมีกฎหมายกำหนดให้น้องต้องคืนภาษี คือน้องเนี่ยไปทำงานวีซ่า J1 ไม่ใช่เป็นคนที่พักอาศัยอยู่ที่นั่น น้องก็ไม่มีหน้าที่ต้องเสียภาษี
เรา : หือออ พี่ แต่เคลมภาษีมันเป็นสิทธิของเราไม่ใช่หรอคะ ถ้าเราไม่ขอคืน ทางอเมริกาเขาก็ได้ประโยชน์ที่ไม่ต้องมาจ่ายเงินคืนให้กับเรา แล้วเราจะผิดกฎหมายยังไง
พี่: ใช่คะคนส่วนใหญ่มักจะคิดแบบนี้ แต่จริงๆแล้วมันผิดคะ.... น้องยังสนใจจะขอทำเรื่องเคลมภาษีต่อไหมคะ (เฮ้ยย เป็นเซลขายเพคเกจfitness ชื่อดังป่ะเนี่ย)
เรา: เอ่อออ ไม่เป็นไรหรอกคะ เพื่อนหนูเขาก็ไม่เคลมภาษีคืน ตอนนี้ยังเพิ่งไปอเมริกาเลย
พี่: ก็คือว่าเขาจะอนุญาตให้ผ่านวีซ่าก็ได้นะคะ แต่ว่าเราจะเสียประวัติ
เรา: ก็ไม่เป็นไรคะ ไว้จะไปอีกค่อยคิด
.........................ตรู๊ดดดดดดดดดดดดดด ตรู๊ดดดดดดดดดดดดดด

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้เลยอยากจะขอเรียนถามเพื่อนๆ พี่ๆว่า
มันผิดกฎหมาย จริงๆรึป่าวคะ ?????

แล้วพวกที่โทรมาเนี่ย มีนัยแอบแฝงอะไรรึป่าว
สงสัยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Ducky_Evil
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 53 22:39:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com