Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณลาวัณย์วดีหรือผู้รู้คะช่วยแนะนำด้วย เป็นU.S. citizenแล้วจะย้ายกลับไทยถาวรคะ  

รบกวนคุณลาวัณย์วดีหรือท่านที่รู้นะคะ

คือดิฉันแต่งงานกับสามีชาวอเมริกันได้ 5ปีแล้ว จดทะเบียนสมรสและอาศัยอยู่ที่รัฐฟลอริด้า ตัวดิฉันเป็น U.S. citizen แต่กำลังตัดสินใจจะหย่า เรื่องหย่าไม่มีปัญหาตกลงกันได้หมดและไม่มีลูกด้วยกัน

แต่ที่สงสัยและไม่รู้คือ ดิฉันคิดจะย้ายกลับไปอยู่ไทยอย่างถาวรในอีก 3เดือนข้างหน้านี้

1 ขณะนี้ยังอยู่ฟลอริด้า ทำงานและเสียภาษีอย่างถูกต้องมาตลอด แต่ถ้าย้ายไปเมืองไทยแล้วกลัวจะไม่ได้รับ w2ของปีนี้คะ เพราะคงทำวานอีก3เดือนจะลาออก เป็นห่วงเรื่องเอกสารคะ กลัวว่าหากพลาดเอกสารใดๆไปจะเป็นปัญหาในภายภาคหน้า เพราะไม่ค่อยสนิทกับใครหรือมีเพื่อนที่นี่มากคะ มีวิธีเช่าตู้ไปรษณีย์ หรือ วิธีไหนไหม  

2 หลังย้ายกลับไทยและหางานใหม่หรือไม่ได้ทำต้องทำเรื่องภาษีก่อน 15เมษาของทุกปี คือดิฉันไม่รู้ว่าทำอย่างไร คือปกติสามีเป็นคนจัดการให้ หรือยังอยู่ที่นี่ดิฉันคงไปที่Walmartให้เค้าทำให้คะ

3 แล้วจำเป็นต้องกลับมารายงานตัว หรือต่อพาสปอร์ตที่อเมริการึเปล่าคะ แต่ก็เดาว่าถ้าดิฉันกลับไปอยู่ไทยถาวร ทางอิมมิเกรชั่นน่าจะทราบว่าเราไม่ได้อยู่อเมริกา เพราะมีแต่ข้อมูลเดินทางออกนอกประเทศแต่ไม่มีขากลับ ถูกไหมคะ

4 เกี่ยวกับ serve on juryคะ คือถ้าดิฉันย้ายกลับไปที่ไทยแล้วก็จะไม่ติดต่อกับสามีอีกแล้ว ทีนี้ที่อยู่สุดท้ายก็เป็นบ้านสามี  แล้วไม่ได้ติดต่อกันหรือแกขาย ย้ายที่อยู่ไป ถ้าทางราชการส่งเอกสารใดๆๆมาหรือ สุ่มเลือกให้ต้องไปเป็น Juryแล้วดิฉันไม่ทราบจะผิดกม หรือต้องโทษอะไรรึเปล่าคะ

5 ไม่ค่อยรู้กม เท่าไร หากมีอะไรแนะนำ เพิ่มเติม เชิญได้เลยนะคะ

ขอบพระคณคะ

จากคุณ : "babe"
เขียนเมื่อ : วันเถลิงศก 53 02:41:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com