Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

MBA program in GERMANY @ HFU ทางเลือกใหม่ของคนที่ทุนน้อย  

สวัสดีครับ เชื่อว่าหลายๆ คนก็คงอยากมีประสบการณ์ออกมาเรียนต่างประเทศใช่ไหมครับ

ผมเห็นคนส่วนมากก็จะไปเรียน MBA กันที่ อเมริกา อังกฤษ ออสเตรเลีย และอื่นๆ
วันนี้ก็เลยอยากจะมาลองแนะนำคอร์ส MBA ที่เยอรมันบ้างครับ

ตอนนี้ผมเองก็เรียนอยู่ที่ HFU ครับ เรียนโปรแกรม MBA สำหรับคนที่มีประสบการณ์แล้ว
ข้อดีของการเรียน MBA ที่นี่ก็จะมีดังนี้ครับ
1.เรียนกันแค่ 15 คน (Max) -- ปีนี้เรียนกันแค่ 13 คนเองครับ
2.ค่าเล่าเรียนก็ไม่แพงมากเมื่อเทียบกับประเทศอื่น 4000 Euro/semester (ตอนนี้ Euro อ่อนมากๆ 43 บาท/euro)
3.โปรแกรมปีนี้ เรียนสองเทอมครับ ถ้าอยากฝึกงานก็ทำเทอมที่สามต่อได้
4.เรียนเป็นภาษาอังกฤษ 100% ( ผมก็พูดเยอรมันไม่ได้ แต่ก็อยู่มา 6-7 เดือนล่ะ)
5.นักเรียนในห้อง นานาชาติมากๆ พูดอังกฤษกันทั้งนั้น

ข้อเสียก็มีน่ะครับ เดี๋ยวจะหาว่า มาโฆษณาหรือป่าว 555.
1.โปรแกรมนี้ไม่เหมาะสำหรับคนที่จบปริญญาตรีมาทางด้านการบริหารอยู่แล้ว เพราะมันอาจจะน่าเบื่อไปบ้าง
(แต่สำหรับผมซึ่งเป็นวิศวกร ก็เป็นอะไรที่ดี ทุกอย่างก็เป็นอะไรที่ใหม่ๆ ไม่เคยได้รู้และไม่เคยคิดถึงมาก่อน)
2.บางวิชา อาจารย์ก็จะไม่ค่อยดี สอนงั้นๆ ไม่ได้เก่งเลิศเลออะไร แต่แค่วิชาสองวิชาครับ
3.เรียนหนักมากเทอมแรก แต่เทอมสองสบายเพราะเรียนน้อย แต่ก็ต้องทำ thesis ครับ
4.เมืองที่อยู่เป็นเมืองเล็กๆ ไม่ค่อยมีอะไรหวือหวา แต่ก็ครับ ค่าครองชีพก็ถูกมากๆ เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ (เคยอยู่ออสมาแป๊บ ค่าครองชีพออสแพงกว่าที่นี่พอตัวเลย)
5.คนไทยที่เป็นนักเรียนน้อยมากเมืองนี้ หาของไทยก็ยากนิดนึง แต่ไม่ถึงกับขาดเอาซะเลย
6.คิดไม่ออกล่ะ ไว้ถามมาหลังไมค์ล่ะกันน่ะครับ ถ้าสนใจจะเรียนจริงๆ

PS. ช่วงนี้เห็นเป็นช่วงที่เค้าประกาศรับสมัครอยู่ สำหรับปีการศึกษาหน้าอ่ะครับ ก็เลยอยากที่จะมาบอกเล่ากัน เผื่อเป็นทางเลือกให้คนที่กำลังมองๆ ที่เรียนใน Europe ครับ

ถ้าสนใจลองดูรายละเอียดที่เว็บข้างล่างนี้ได้ครับ

http://www.hs-furtwangen.de/fachbereiche/w/english/c_mba/?tg=0

จากคุณ : สายฝนลมโบก
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 53 06:07:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com