Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมโดนปฏิเสธวีซ่าอเมริกา  

ผมไม่เคยมีความคิดเลยว่าอยากไปอเมริกา  แต่จู่ ๆ ก็มีเพื่อนอเมริกันมาจุดประกายไฟให้  จากที่ไม่เคยชอบอเมริกันชนเลย  ก็เปลี่ยนความคิด  เพราะแรงยุเพื่อนคนนี้  

เพื่อนบอกว่า ถ้าไปอเมริกา เมื่อไรก็ให้บอก เดี๋ยวจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ แต่ด้วยความหยิ่งไม่ชอบให้ใครจ่ายอะไรให้  แต่พอเพื่อนกลับประเทศไป เพื่ีอนก็หายต๋อมไปเลย ติดต่อไม่ได้อีก พอกลับมาถึงบ้านเพื่อนก็เมลมาบอกว่ายุ่งมาก

ผมก็อยากเซอไพรส์เพื่อน เนื่องจากตอนนี้มีเวลาว่าง และอีกอย่างอยู่กรุงเทพฯด้วย เลยลองปฏิบัติตามคำแนะนำตามเว็บ visa4thai จากที่นัดเดือนหน้า ก็เปลี่ยนจนได้เวลานัดเดือนนี้ เพราะงานผมส่วนมากอยู่ต่างจังหวัด และไม่ค่อยว่าง

เอาล่ะเข้าเรื่องละกัน ตอนสัมภาษณ์ เจ้าหน้าที่หญิงก็ถามผมว่า ผมจะไปอเมริกาทำไม ผมก็บอกว่าไปเที่ยวและก็ไปเยี่ยมเพื่อน แต่ทว่าตอนนี้ผมติดต่อเพื่อนไม่ได้ เนื่องจากเพื่อนต้องไปฝึก แต่จะกลับมาตอนที่ผมไปพอดี
เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า ที่อเมริกาที่แพงนะ จ่ายไหวเหรอ ผมก็ตอบว่า ผมมีเงินเก็บ ถ้าไม่พอก็มีบัตรเครดิตอีก ๒ ใบ แต่เจ้าหน้าที่ก็บ่นเบา ๆ แล้วก็ปิดไมค์ว่า ไม่เข้าใจเลยจะไปทำไม (พอดีได้ยิน ก็แ่ค่กระจกกั้นแค่นั้นเอง)
ทีนี้เจ้าหน้าืที่ก็ถามผมว่า ตอนไปออสเตรเลียผมไปทำไม ผมก็บอกว่า ไปเรียนภาษา แล้วเจ้าหน้าที่ก็ปิดไมค์บ่นอีก

ทีนี้ก่อนจะกลับ เจ้าหน้าที่บอกผมว่าจากใบสมัครของผม บอกว่าผมกำลังเรียนอยู่ ไม่ใช่เหรอ รอเรียนให้จบก่อนค่อยไปก็ได้ แล้วก็คืนเอกสารให้ผม แล้วกำชับผมว่าภายใน ๓ เดือนนี้ไม่ต้องมาขออีกแล้วนะ ยังไงก็ถูกปฎิเสธ
ดูเหมือนเจ้าหน้าที่จะพูดว่า ผมเป็นโสดและอายุึขึ้นเลข ๓ แล้ว มัีนมีโอกาสสูงที่ผมจะโดดวีซ่า ผมก็บอกว่้า ผมมีงานทำที่เมืองไทย ชีวิตที่นี่ก็ค่อนข้างดีอยู่แล้ว ผมจะโดดทำไม เจ้าหน้าที่ก็ปิดไมค์และบ่นอีก ทีนี้ผมไม่ได้ยิน
ผมก็รับเอกสารกลับมาแล้วก็กลับบ้าน....
ไม่มีอะไรครับ บ่นเฉย ๆ

จากคุณ : ผมมีความรักมาฝาก
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 53 17:57:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com