Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมได้ทุนไปศึกษาต่อปริญญาเอก แต่ผมลังเลที่จะตอบรับไป ผมรู้สึกว่าผมไม่มีอนาคตหลังจบครับ  

คือผมเกริ่นก่อน ผมโสดสนิท อายุ 28 ครับ ก่อนหน้านี้

ผมทำงานเป็นอาจารย์สอนในมหาลัยเอกชนมีชื่อเสียงแห่งหนึ่ง

แต่ผมเบื่อระบบงาน และ มีการโหลดภาระงานที่

มากพอสมควร จนผมรู้สึกว่าทำงานล้ามาก ไม่ค่อยได้นอน

เนื่องจากผมสอนในสาขาที่ขาดแคลน ไม่มีอาจารย์ ที่เพียงพอ มีอยู่สองคนครับ

เด็กเยอะมาก งานค่อนข้างหนักมากครับ ทำไม่ทันกันเลยทีเดียว

มหาวิทยาลัยที่ผมสอนอยู่มีนโยบาย ให้ทุนไปเรียนต่อปริญญาเอก

แต่ต้องกลับมาทำงานใช้ทุน

สองหรือสามเท่า ผมเบื่อๆ ระบบในมหาวิทยาลัยของไทย เท่าๆที่คุยกะเพื่อนๆ ที่

สอนในมหาลัยรัฐบาลหรือเอกชนก็เจอปัญหาเหมือนๆ กัน และเงินเดือนก็น้อย

มาก ผมได้เงินเดือนไม่ถึงสองหมื่น น้อยกว่าเยอะ ประมาณ หมื่นเจ็ดพันบาท

เช่าบ้านเอง อยู่ต่างจังหวัดนะครับ เป็นเรทพอๆกะมหาลัยของรัฐบาล เพราะของ

รัฐบาล มีบ้านพัก แต่เงินเดือนต่ำกว่าหมื่นห้าพันบาท จริงๆ ที่ทำงานเก่าผมก็ค่อน

ข้างดี ให้ทุนไปศึกษาต่อทุกคน แต่ผม ชอบอิสระ เลยลาออกจากงาน เพราะผม

ได้ทุนไปศึกษาต่อ ต่างประเทศ ในเอเชียนี่ละครับ ประเทศเพื่อนบ้านเรา ที่

มาเลเซีย เป็นยู top เค้าครับ แต่เป็นทุนให้เปล่า ออกค่าเทอมให้ และให้ค่าใช้

จ่ายรายเดือนที่สูงกว่า เงินเดือนในไทยของผมอีก

ตอนแรกผมก็ร่าเริงดี ตัดสินใจ

แน่วแน่ ที่จะไป แต่มาช่วงนี้ ผมเครียด ไม่อยากรับทุน เพราะ ผมไม่รู้

ว่าจะเอาวุฒิปริญญาเอกไปทำไม ขอโทษคนที่ศึกษาปริญญาเอกอยู่ด้วยครับ

ผมทราบว่าปริญญานี้มันยากเย็นและทรงเกียรติครับ แต่ในกรณีของผม ผมรู้สึก

ท้อใจกะ อนาคตหลังจบปริญญาเอกของผม เพราะผมไม่ทราบจะไปทำงาน

อะไร ผมเบื่อและไม่เหมาะกับระบบอาจารย์มหาวิทยาลัยในไทย ทั้งของรัฐบาล

และเอกชน เบื่อที่ทำงาน หนัก แต่ได้รับเงินเดือนน้อย ไม่มีเงินเหลือเก็บ สังคม

ของคน ego ค่อนข้างสูง ซึงมันไม่ใช่แนวผมเท่าที่ควร ผมคงไม่เหมาะกับระบบ

อุดมศึกษาในไทยครับ หลังจากทำมาครบสองปีวุฒิ ดอกเตอร์ ในไทยเงินเดือน

ไม่ถึงสองหมื่นครับ ซึ่งน้อยมาก ผมปรึกษาว่าผมควรทำไงดี

1. ไม่รับทุน หาอย่างอื่นที่ถูกโรคมากกว่าทำเพราะการทำงานคือความสุข job = hapiness = life

2. รับทุนไป โอกาสไม่ได้มีง่ายๆ ทุนนี้ไม่ได้ได้มาง่ายๆ ให้เฉพาะนักเรียนที่มีผลการเรียนค่อนข้างดีมากครับ ทุนไม่คืนทุน หายากมาก ค่อยมาคิดเอาว่าอนาคตจะทำอะไร เป็นดอกเตอร์ ไปขายผัก ก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยชีวิต เคยได้ เล่าเรียนจน ปริญญาขั้นสูงสุดมาแล้ว คนรอบตัวผม แนะนำข้อนี้ เพราะเค้าบอกว่าคนอื่นอยากได้โอกาสแบบผม แต่เค้าไม่ได้ ผมได้มาก็ดีครับ

ปล ถ้าอ่านกระทู้ผมแล้วอยาก แนะนำให้ข้อคิด อะไรชายคนนี้ ก็เชิญตามสบายครับ หรือมีัเพื่อนๆคนใดมีประสบการณ์คล้ายๆ กัน ก็เชิญเลยครับ

ปล ผมไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากมายครับ ผมฐานะปานกลาง ไม่ร่ำรวยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จากคุณ : MR.Confusing
เขียนเมื่อ : วันแรงงาน 53 05:47:15 A:112.142.28.61 X: TicketID:266982

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com