Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สถานทูตอเมริกาปิดปรับปรุงระบบนัดสัมภาษณ์วีซ่าจะเปิดอีกครั้ง 12 พ.ค. 53 และกำหนดให้ใช้แบบฟอร์มใหม่ DS-160  

สวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ ผู้ใหญ่ที่เคารพรักทุกท่านค่ะ

หายไปนานเลยเพราะมัวไปหลงระเริงความบันเทิงเอเชีย ^^" ไม่ได้ติดตามข่าวความก้าวล้ำนำสมัยของระบบการขอวีซ่ามาเป็นแรมปี โชคดีที่ช่วงนี้ได้มีโอกาสคุยติดพันเรื่องทริปญี่ปุ่นกับคุณ MaNgKoOd ก็เลยใจดีช่วยส่งข่าวอัพเดทเกี่ยวกับวีซ่าอเมริกามาให้ทราบค่ะ ขอขอบคุณคุณ MaNgKoOd ด้วยนะคะ กระพริบตา

เมื่อได้กลับเข้ามาที่ห้องไกลบ้านอีกครั้ง เห็นกระทู้ถามเรื่องนี้เยอะ ก็เลยขอตั้งกระทู้สรุปข้อมูลเบื้องต้นก่อนค่ะ

<<< หากมีจุดไหนที่เราเข้าใจผิด แปลหรือตีความผิด หรือข้อมูลไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ จะได้แก้ไข้ให้ถูกต้อง >>>

เริ่มต้นจากคุณ MaNgKoOd ส่งกระทู้ของคุณ GirlFromMars มาให้อ่าน (ขอบคุณคุณ GirlFromMars ด้วยค่ะ)
http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H9218176/H9218176.html

ก็เลยทราบว่าสถานทูตประกาศปิดระบบการนัดวันสัมภาษณ์วีซ่าประเภทชั่วคราวจนถึงวันที่ 12 พฤษภาคม 2553 จึงจะเปิดให้บริการตามปกติ เพื่อเปลี่ยนแบบฟอร์มการสมัครวีซ่าแบบใหม่เป็น DS-160 ตามคำสั่งของกระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯ
http://thai.bangkok.usembassy.gov/non-immigrant_visas.html

***  ขอขอบคุณทุก ๆ คนที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ ทำให้ข้อมูลในกระทู้นี้มีความถูกต้องและสมบูรณ์ยิ่งขึ้น เราขออนุญาตรวบรวมแต่ละประเด็นมาแก้ไขข้อความในกระทู้นี้ รวมทั้งขออนุญาตนำข้อมูลไป update ใน blog ของเราเพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ต้องการขอวีซ่าในอนาคตด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ***

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 53 20:09:23

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 53 02:21:31

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 53 02:16:40

จากคุณ : Susie
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 53 01:32:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com