Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โรงเรียนที่อเมริกาไม่รู้จัก I-20 ทำอย่างไรดี  

ลูกชายอายุ 16 ปี ได้ทุน AYC ไปเรียนที่นิวแฮมเชอร์ 1 ปี (นักเรียนแลกเปลี่ยน ) เกรด 10 ผลการเรียนดี ได้ A ทุกวิชา เลยขอเรียนต่อที่โรงเรียนเดิม
แต่โรงเรียนนี้ เป็น โรงเรียนรัฐบาล ไม่เคยรับเด็กต่างชาติที่พ่อแม่ไม่ได้อยู่ในอเมริกา จึงต้องประชุมกันนาน จนสุดท้ายก็มีหนังสือแจ้งว่ายินดีรับให้เรียนต่อ
ทีนี้ลูกชายก็ต้องขอให้ทาง รร. ออก ใบ I-20 เพื่อจะกลับมาเมืองไทยขอวีซ่าใหม่ เพราะตอนไป ได้วีซ่า J-1
แต่ทาง รร.ไม่เคยออก I-20 เลยบอกให้ลูกชายไปหาแบบฟอร์มมา
เหลือเวลาอีกประมาณ 1 เดือน จะต้องเดินทางกลับในวันที่ 21 มิย. นี้แล้ว
ตืดต่อทาง AYC ที่กรุงเทพ ก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้

มีคำแนะนำไหมค่ะ ว่า
1. จะบอกให้ทาง รร. ติดต่อที่หน่วยงานใดของเค้า
2.มีที่ดาวโหลดแบบฟอร์มไหมค่ะ  เพราะเห็นว่ามีบาร์โค๊ดด้วย
3.ใช้จดหมายที่ทาง รร. ออกให้ว่ารับเข้าเรียนได้ไหมค่ะในการกลับมาขอวีซ่า
ขอบคุณค่ะ
ปล.ลองค้นข้อมูลเก่า ไม่เคยเห็นใครมีปัญหาแบบนี้เลย

จากคุณ : คุณนายดวง
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 53 08:54:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com