Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือแม่บ้านญี่ปุ่น..ที่เคยกลับมาคลอดที่เมืองไทยด้วยค่ะ  

สวัสดีค่ะ..เพิ่งเคยเข้ามาในห้องนี้เป็นครั้งแรก..พอดีแต่งงานกับคนญี่ปุ่นได้7เดือนแล้วค่ะ..อยู่เมืองชิซึโอกะค่ะ..ขอฝากตัวด้วยนะคะ..ตอนนี้ท้องได้6เดือนแล้วก็เลยอยากกลับไปคลอดที่เมืองไทย(คลอดที่นี่กลัวอ่ะค่ะ)เพราะว่าไม่มีเพื่อนเลยที่นี่เลยคิดว่ากลับไปคลอดเมืองไทยดีกว่าอย่างน้อยก็มีพ่อแม่เราอยู่..จริงๆแล้วสามีก็บอกว่าคลอดที่นี่ก็ได้นะเขาก็ไม่อยากให้เรากลับเพราะเขาก็เป็นห่วงนะค่ะ เขาก็คงอยากเห็นลูกตอนคลอดด้วย..แต่เราคิดว่าเมืองไทยน่าจะดีกว่าเพราะว่าจะได้มีคนดูแลช่วงหลังคลอด(เพราะแฟนต้องไปทำงานทุกวัน) อีกอย่างหมอที่นี่ก็ไม่ยอมพูดภาษาอังกฤษเลยค่ะพูดแต่ภาษาญี่ปุ่นหมดเลย(ตอนนี้พูดภาษาญี่ปุ่นยังไม่ค่อยได้เลยค่ะ..เพราะว่าไม่ได้ออกไปไหน..จะไปเรียนก็แพ้ท้องอีกช่วง3-4เดือนแรกเลยไม่ได้ไปเรียนเลยค่ะ..ตอนนี้เริ่มดีขึ้นไม่แพ้ท้องแล้ว..แต่ว่าไปไหนลำบากมันเริ่มอุ๊ยอ้ายแล้วน่ะค่ะ เลยกะว่าค่อยเรียนที่หลังคลอดเอาละกัน)..ร่ายมาซะยาวเลยค่ะ..คือว่าอยากถามแม่บ้านที่เคยกลับไปคลอดที่เมืองไทยน่ะค่ะ..ว่าเราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะตอนที่เราจะเอาลูกกลับมาญี่ปุ่นอีกที..เรื่องการขอพาสปอร์ตกับวีซ่าของลูกน่ะค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง..คือว่าหาข้อมูลไว้ก่อนน่ะค่ะจะได้เตรียมตัวได้ถูกน่ะค่ะ..แล้วลูกเรานี่ได้2สัญชาติรึเปล่าคะ?..หรือว่ายังไงคะ?..รบกวนหน่อยนะคะ...ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : อริสะ
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 53 07:13:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com