Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนคนที่เคยขอ schengen วีซ่า ช่วยตอบคำถามด้วยค่ะ  

การขอวีซ่าครั้งนี้ ตั้งใจจะไปโปแลนด์  วันที่ 6  - 16 ส.ค. (แต่อยากออกจากกรุงเทพ วันที่ 5 ตอน 23.55 น. จะได้ไม่เสียเวลาวันที่หกมาก ตั๋วก็ถูกกว่าด้วย โดยมีสปอนเซอร์เป็นคนที่เชิญไปค่ะ มีคำถามเกี่ยวกับการกรอกเอกสารขอวีซ่าหลายอย่างดังนี้ค่ะ

- ต้องการขอ schengen วีซ่า เพื่อเดินทางไปโปแลนด์ ในช่วงเดือนสิงหาคม ซึ่งตอนนี้มีหนังสือเชิญจากโปแลนด์ (สปอนเซอร์) กับจดหมายวันลาพักร้อนจากบริษัทซึ่งระบุในเอกสารทั้งสองว่าเริ่มเป็นวันที่ 6  - 16 ส.ค. แต่พอไปเช็คเที่ยวบินไปเห็นว่ามีเที่ยวบินที่สามารถเดินทางได้ในคืนวันที่ 5 ส.ค. เวลา 23.55 น. ในกรณีนี้ จะสามารถขอวีซ่าให้เริ่มเดินทางได้เป็นวันที่ 5 ได้ไหมคะ ถ้าได้ ต้องทำอย่างไร เช่น ต้องเขียนจดหมายแจ้งเพิ่ม ต้องระบุตรงไหนของเอกสาร หรือ ต้องไปคุยกับเจ้าหน้าที่วันยื่นเอกสาร อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ หรือเราคงต้องถูกสัมภาษณ์แน่ๆ อยู่แล้ว เพราะว่าเคยถูกปฏิเสธวีซ่าอังกฤษมาก่อนอ่ะค่ะ  เราไปคุยกับเจ้าหน้าที่ตอนนั้นได้มั้ย?

-  แล้วในข้อ 29. Intendate of arrival in the schengen area ควรจะเขียนในเอกสารว่าฉันต้องการเดินทางวันไหนถึงจะถูก  ใจอยากเดินทาง 5 ส.ค. เวลา 23.55 น. ค่ะ แต่กลัวเอกสารไม่สอดคล้องแล้วจะไม่ได้วีซ่าค่ะ หรือว่าควรเขียนเป็นวันที่ 6 จะดีกว่า

- ข้อ 25 Duration of intended stay of transit Indicate of days แปลว่าอะไร ควรใส่ว่าอะไรดีคะ  ใส่ตามวันที่มีจดหมายเชิญ คือ 10 วัน หรือ ถ้าบวกการเดินทางวันที่ 5 ไปด้วยก็จะกลายเป็น 11 วัน หรือว่าใส่ตามประเทศของวีซ่าที่ขอคะ เห็นบอกว่า เช่น 90 วัน หน่ะค่ะ

- ได้แบบฟอร์มออกมาจากเว็บไซต์สถานฑูตแล้ว สามารถกรอกเอกสารด้วยการพิมพ์ได้มั้ย หรือว่าต้องเขียนด้วยปากกาเท่านั้น

จากคุณ : สไปเดอร์แมว
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 53 16:51:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com