Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โรงเรียนรัฐบาลที่อเมริกา ออก I-20 ให้แล้วค่ะ{แตกประเด็นจาก H9281583}  

สืบเนื่องจากกระทู้เดิม ที่เล่าว่าลูกได้ทุนไปเรียนที่นิวแฮมเชอร์  อเมริกา 1 ปี (ตอนแรกอ่านว่านิวแฮมเชียร์ แต่คนที่นั่นบอกว่าไม่ใช่)
และต้องการจะเรียนต่อนั้น ทางรร.ไม่รู้จะออก I-20 อย่างไร
ทุกๆ คนก็ให้คำแนะนำมาว่า รร. รัฐบาลออก I-20 ไม่ได้

จนถอดใจแล้วค่ะ แจ้งให้ทางลูกชายทราบ
เค้าก็ไม่ยอมแพ้ พยายามไปเปิดข้อยกเว้นต่างๆ
ติดต่อ รร.ทุกวัน จนได้ข้อมูลมาว่า รร.เคยออก I-20 ให้นักเรียน 1 คน เมื่อปี 2004 และเจ้าหน้าที่คนที่ทำก็เกษียณอายุไปแล้ว เมื่อ 6 ปีที่แล้ว
เจ้าหน้าที่ของ รร.ก็ดีนะคะ พยายามศึกษา ว่าจะทำอย่างไร (เอากลับไปทำที่บ้านด้วย) เพราะเค้าเพิ่งเข้ามาทำงานได้ ไม่ถึงปี
จนท.ไม่รู้ว่าจะให้ไปติดต่อ จนท.คนไหนใน รร.
ตอนแรกเลยให้ไปติดต่อกับจนท.ที่ออกเอกสารของพวกอพยพเข้าประเทศ
ซึงเค้าก็ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร พูดได้คำเดียว
"You should go home"
เพิ่งมารู้ทีหลังว่าต้องไปติดต่ออีกคน ซึ่งเดินสวน ทักทายกันทุกวัน เค้าก็ไม่รู้ว่าลูกชายจะได้กลับมาเรียนปีหน้าอีก

ทีนี้ทาง รร.ไม่ได้ออก I-20 มานานแล้ว เลยต้องโทรไปติดต่อกับ Homeland Security หน่วยงานความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ
ทางนั้นแจ้งมาว่าจะส่ง password และเลข sevis ของลูกชายมาให้ เพื่อใช้ออก I-20 ในวันพรุ่งนี้

มันบีบหัวใจตรงที่ เหลือเวลาอีก 4 วันทำการเท่านั้น เพราะ รร.จะปิดเทอมและลูกชายต้องกลับไทย ใน อีก 7 วันข้างหน้า

พอวันรุ่งขึ้น (เหลืออีก 3 วัน) ทาง sevis ส่งเลข ส่ง password มาให้ทาง E-mail ของ รร. ปรากฏว่า เค้ากรอก e-mail ผิด ตรง จุด ข้างหลัง mail ตีกลับ
ทางรร.จึงโทรไปเพื่อขอให้ส่งมาใหม่ เพราะเด็กจะต้องกลับเมืองไทยแล้ว
เจ้าหน้าที่ sevis บอกว่า "มันจะต้องเข้าไปล้างข้อมูลแล้วกรอก แล้วส่งใหม่ ตามกฏ ชั้นมีเวลาทำการ 30 วัน ยังเหลือเวลาอีก 20 วัน ไม่ต้องมาเร่ง" อึ้งค่ะ อึ้ง
ไม่เป็นไร ถ้าเสร็จไม่ทัน ก็จะส่ง I -20 ตามมาให้ที่เมืองไทย

เหลืออีก 2 วัน วันนี้ลูกชายไปสอบและต้องเข้าซ้อมรับประกาศณียบัตรพร้อมพวกซีเนียร์ ครูใหญ่ต้องอ่านชื่อ และซ้อมเดินออกมารับ
พอถึงพวกนักเรียนแลกเปลี่ยน ก็เดินแถวออกไป 7 คน ลูกชายคนแรกเพราะนามสกุล "D"
ครูใหญ่อึ้ง...ชั้นจะไม่อ่านหรอกนะพวกนักเรียนแลกเปลี่ยน เพราะอ่านไม่เคยถูกสักปีนึง ให้ซ้อมเดินเฉยๆแล้วกัน
พวกซีเนียร์หัวเราะกันทั้งห้องประชุมเลย
ลูกบอกว่าอายมากค่ะ ลูกชายเป็นเด็กเอเซียคนเดียวในกลุ่มนักเรียนแลกเปลี่ยน 7 คน
(นอกเรื่องไปไกล)
เจ้าหน้าที่ที่ออก I-20 ให้ มาตามบอกว่า ได้ e-mail มาแล้ว มาพบที่ห้องด้วย
"ผมต้องซ้อมรับประกาศ และต้องไปแล้วครับ" เพื่อนจะมารับเพื่อไปเลี้ยงส่งให้เพื่อนอีกคน
ดู ดู๊...มันทำ...
เลยนัดกันว่าให้โทรกลับไปหาเค้าตอนบ่าย 3 มานึกได้อีกที 5 โมงเย็น โทรไปเค้ากลับบ้านกันหมดแล้ว
แหม....มันน่าเบิรดกระโหลกนัก

แม่น่ะถอดใจไปนานแล้วค่ะ ตั้งกะถามคนอื่น คุณครูที่เคยไปติดต่อรร.ที่อเมริกาตอนที่จะพาเด็กไปเรียนต่อ ก็บอกว่า รร.รัฐบาลออกไม่ได้

เดือนที่แล้ว ไปบนหลวงพ่อโสธร เขย่าเซียมซี ได้เบอร์ 18
โห...เซียมซีบอกว่า เหมือนมีทรัพย์อยู่บนหินผา ยากที่จะหยิบเอามา
เลยอธิฐานใหม่ เพิ่มพวกมาลัย เดินกลับไปเขย่าเซียมซี กระบอกอื่น ก็ออกมาได้เบอร์ 18 อีกค่ะ ยิ่งตอกย้ำการถอดใจเข้าไปใหญ่ แล้วเซียมซีก็เป็นคำยากๆ ที่อ่านแล้วก็เข้าใจมั่งไม่เข้าใจมั่ง แต่เราก็พร้อมจะเชื่อตามที่ใจเราคิด นั่นคือว่า ไม่ได้แน่

วันสุดท้าย สอบเสร็จแล้ว แต่ลูกก็ไปติดต่อเจ้าหน้าที่อีก
เพิ่งโทรคุยกันเมื่อกี้
"แม่อย่าเพิ่งเป็นลมนะ " ทำเสียงเศร้าสร้อยมาก
"ได้ I-20 แล้ว อยู่ในกระเป๋านี่ล่ะ"  แม่กรี๊ดสนั่น
"แบบมีบาร์โค๊ดนะ ไม่ใช่แบบที่พิมพ์ขึ้นมาเองนะ "

โห...ดีใจมากเลยค่ะ บีบคั้นหัวใจมาก ...
ยังไม่หมด...ยังต้องกลับมาขึ้นตอนขอวีซ่าอีกค่ะ

มาเล่าสู่กันฟัง เอ๊ย เล่าสู่กันอ่านค่ะ แบ่งปันข้อมูลค่ะ

**แก้คำผิดค่ะ*

แก้ไขเมื่อ 19 มิ.ย. 53 07:06:27

จากคุณ : คุณนายดวง
เขียนเมื่อ : 19 มิ.ย. 53 07:01:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com