Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอรบกวนปรึกษาเรื่องการขอวีซ่าพำนักระยะสั้นของคู่สมรสชาวญี่ปุ่นนะค่ะ  

สวัสดีแม่บ้านญี่ปุ่นทุกท่านนะค่ะ ขอบอกก่อนเลยว่าตัวเราเองเข้ามาเก็บข้อมูลในห้องไกลบ้านหลายครั้งนะค่ะ ต้องขอขอบคุณข้อมูลจากทุกท่านมากเลยนะค่ะ และเพิ่งจะได้เข้ามาขอคำปรึกษาจากแม่บ้านญี่ปุ่นเป็นครั้งแรกนะค่ะ(ใช้ Login ของน้องสาวนะค่ะ) คือตอนนี้ตัวเราจดทะเบียนสมรสกับสามีเรียบร้อยแล้วนะค่ะ แต่จดที่ญี่ปุ่นอย่างเดียวนะค่ะ ที่นี่ในส่วนใบพำนักคุณสามีก็ยังไม่มีเวลาไปยื่นให้เราสักทีนะค่ะ เราจึงคิดว่าจะขอวีซ่าเพื่อไปเตรียมการเรื่องนี้เองนะค่ะ แต่มีข้อสงสัยหลายอย่างนะค่ะ จึงอยากขอคำปรึกษาจากทุกท่านนะค่ะ

1. ในการยื่นขอวีซ่าพำนักระยะสั้นของคู่สมรสชาวญี่ปุ่นจำเป็นต้องเขียนแผนระยะเวลาในการอยู่ที่ญี่ปุ่นแบบวันต่อวันหรือไม่ค่ะ (เห็นในเว็บระบุไว้นะค่ะ และได้โทรไปสอบถามที่สถานทูตฯเค้าให้ยื่นแบบนี้นะค่ะ)

2. ส่วนใหญ่จะได้วีซ่าถึง 3 เดือนไหมนะค่ะ (คือเราอยากไปเรียนรู้ภาษาและวัฒนธรรมกับรอใบพำนักที่นั่นนะค่ะ)

3. ในส่วนของสมุดบัญชีธนาคารเราต้องยื่นด้วยไหมค่ะ (เคยไปญี่ปุ่นมาแล้วเมื่อปลายปีที่แล้วนะค่ะ) แล้วถ้ายื่นต้องมีเงินเยอะไหมนะค่ะ

4. เราคิดว่าหลังจากได้ใบพำนักแล้วจะไปเปลี่ยนเป็นวีซ่าระยะยาวที่ญี่ปุ่นนะค่ะ

รบกวนแม่บ้านญี่ปุ่นทุกท่านให้คำปรึกษาด้วยนะค่ะ ตอนนี้เครียดมากเลยนะค่ะ (หากทุกท่านได้อ่านแล้วไม่กระจ่างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะค่ะ มือใหม่จริงๆนะค่ะ)

จากคุณ : praechan_A_andy
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 53 10:53:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com