Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประเทศญี่ปุ่นอยู่ยากเหมือนที่เขาบอกกันรึเปล่าครับ  

ตามหัวกระทู้ครับ อยากทราบว่าอยู่ยากจริงๆหรือเปล่าครับ

เผอิญไม่นานมานี้เข้าไปเล่นใน พิคอามีบ้า แล้วเจอคนไทยในญี่ปุ่น เขาบอกผมว่า "ถ้าจะเที่ยวก็มาญี่ปุ่น แต่จะอยู่ก็อยู่ไทยนั้นแหละดีแล้ว อยู่ที่นี่เครียด"
พอได้ยินแบบนั้นผมก็เลยไปลองหาข้อมูลดูแล้วก็เจอแต่คนบอกว่า ประเทศญี่ปุ่นคนนิสัยไม่ดีกันอย่างโน้นอย่างนี้ เจอหน้าก็แบบนี้ ลับหลังก็อีกอย่าง

ที่พิมพ์ไปข้างบนเหมือนจะตอบคำถามของตัวเองแล้วก็จริง แต่ผมอยากได้ มุมมองจากคนในนี้ครับว่ามันเป็นแบบที่เขาว่าหรือเปล่า ตัวผมเองตอนนี้อายุเกือบยี่สิบแล้ว ชอบหลายๆอย่างในญี่ปุ่น คุณครูคนญี่ปุ่นผมก็นิสัยดี กำลังคิดว่าอนาคตจะอยู่ญี่ปุ่นดีหรือไม่ ถ้าอยู่ยากท่านๆมีวิธีรับมือกับมันอย่างไร แล้วมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ

ช่วยหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้ผมเห็นแต่ข้อมูลไม่ดีๆของสังคมญี่ปุ่นทั้งนั้น ไม่อยากให้มันเป็นตัวตัดกำลังใจครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : มุซุกาชี่
เขียนเมื่อ : 8 ก.ค. 53 00:03:15 A:124.121.218.126 X: TicketID:211869

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com