Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนที่ได้ คะแนน TOEFL iBT 80 ต้นๆ แต่ละpartประมาณไหนกันครับ  

ผมเองก็ไม่ใช่คนที่เก่งอะไรนัก โดยเฉพาะภาษา เรียนตรีและโทวิทยาศาสตร์มาก็ อ่านตำราภาษาอังกฤษรู้เรื่อง อ่าน paper เข้าใจ แล้วพูดพอตอบโต้ได้บ้าง

ตอนนี้ก็เตรียมตัวสอบเรียนต่อต่างประเทศ โดยเลือกจะไปเรียนต่อที่อเมริกา อ่านหนังสือทำข้อสอบ ท้อแท้เหมือนกนันเพราะว่า ตรวจคะแนนมาก็ได้ประมาณ 20 ในส่วน part reading ยิ่งถ้าไปเจอ reading เกี่ยวกับพวกประวิติศาสตร์ สังคม ดนตรี อะไรประมาณก็ล่วงมาที่ 17 18

ส่วน part listening นั้น ก็คล้ายๆกัน ถ้าไปฟัง Lecture เกี่ยวกับ Philosophy Music Art อะไรประมาณนี้ แถบจะจดอะไรไม่ได้เลย คะแนน ก็อยู่ที่ 17 -18 อยู่ ถ้าโชคดีหน่อยเจอเรื่องที่ไม่ยาก ก็ 21

Speaking ไม่ต้องพูดถึง รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง กล้ววันสอบจริงจะพูดไม่ออก

Writing integrat writing 20 นาที แค่คิดกับพิมพ์นี้ก็แถบเหนื่อย independant เนี้ย ถ้าโชคดีเจอเรื่องที่พอเขียนได้ก็พอไหว

สอบครั้งแรก เตรียมตัวไปก็คิดว่าพอสมควร คะแนนก็ออกมาประมาณนี้ 62 โดย  R 17 / L 14/ S 13 / W 18

สอบครั้งนี้ เตรียมตัวเยอะกว่าเก่าแต่ไม่เห็นจะรู้สึกมั่นใจเท่าไหร่เลย

เห็นคนที่สอบได้คะแนน เป็นร้อย เก้าสิบ up เนี้ย amazing มากๆ ไม่อยากจะถามว่าได้เท่าไหร่ เพราะว่าคงหรูอย่แล้ว

เลยอยากจะถามคนที่ผ่านได้คะแนนประมาณ 80 ต้นๆ ว่า ได้แต่ละ part ประมาณเท่าไหร่กัน  เพราะคิดว่าไม่ไกลเกินเอื้อม

ปล. ผมทดลองทำข้อสอบกับ CD Cambridge preparation ครับ

ขอบคุณมากครับ

สู้ตาย

จากคุณ : sithjingjing
เขียนเมื่อ : 8 ก.ค. 53 08:04:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com