Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครกำลังขอใบพำนัก(กรณีแต่ง)ที่นิวกังชินากาวะบ้างคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  

คือตอนจดทะเบียนทั้งสองประเทศเรียบร้อยแล้ว
กำลังอยู่ในขั้นตอนเตรียมเอกสารเพื่อยื่นขอใบพำนักที่นิวกังชินากาวะ (ที่เดียวในโตเกียวใช่ไหมคะ ที่คนที่มาอยู่โตเกียวต้องไปที่นี่ หรือมีที่อื่นอีกคะ)
เอกสารส่วนใหญ่เป็นของฝ่ายสามีญี่ปุ่นแต่ที่เขียนไว้ของฝ่ายไทยก็มีดังนี้ค่ะ
申請人の国籍国(外国)の機関から発行された結婚証明書
申請人の方が、韓国籍等で、戸籍謄本が発行される場合には、お二方の結婚姻が記載された外国機関発行の戸籍謄本の提出でも差し支えありません。
ก็เลยงงว่าตกลงว่าต้องใช้อะไรเพิ่มเติมนอกเหนือจากใบทะเบียนสมรสคะ(บันทึกฐานะครอบครัว) เพราะเท่าที่อ่านมาจากแชร์ประสบการณ์ของท่านอื่นจะมี
บัตรประชาชนที่เปลี่ยนคำนำหน้าและนามสกุลตามสามี
ทะเบียนบ้านที่เปลี่ยนคำนำหน้าและนามสกุลตามสามี
คัดสำเนาใบสูติบัตร
ตกลงต้องใช้ทั้งหมดนี้ด้วยใช่มั้ยคะ
ถ้าใช้ขอถามเพิ่มเติมค่ะ คือว่าเพิ่งไปเปลี่ยนบัตรประชาชนมาเมื่อสัปดาห์ก่อนได้บัตรเหลืองมาซะอย่างงั้นค่ะ (สมาร์ดการ์ดขาดมาหลายเดือนแล้ว)
เอามาแปลคงไม่มีปัญหาะไรใช่มั้ยคะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าที่เข้ามาตอบให้นะคะ

จากคุณ : shizukuchan
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 53 11:25:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com