Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีพ่อแม่เป็นคนต่างชาติ....เด็กๆมีปัญหาที่โรงเรียนไหมคะ  

แบบว่าอยู่ๆก็นึกขึ้นมาว่า  การที่เราเป็นคนต่างชาติ  มันมีผลกระทบอะไรกับลูกไหมคะ ที่โรงเรียนค่ะ  

ต่อหน้าเพื่อนๆ ลูกพูดกับเราด้วยภาษาอะไรคะ และเรียกเราว่าอะไรคะ  

ลูกชาย 6 ขวบปีนี้ค่ะ เขาเริ่มเห็นถึงความแตกต่าง  อยู่ในชั้นเรียน ครูถามว่าเรียกคุณแม่ว่าอะไร  เพื่อนบางคนเรียกมามา บางคนโอก้าซัง.... ที่บ้านเราเรียกคุณแม่

ลูกตอบครูว่า....โอก้าซังค่ะ  ตอนเลิกเรียน กลับมาบ้านแล้วก็เลยถามเขาว่า ทำไมบอกครูว่าโอก้าซัง... ลูกชายตอบว่า ก็เรียกคุณแม่แล้วเพื่อนจะไม่เข้าใจน่ะ....

ก็เลยไม่รู้ว่า  ต่อไปเข้าเรียนประถมไปแล้ว  จะเจออะไรแปลกๆกันไหมน่ะคะ

เราจะมีปัญหาเรื่องภาษาที่ยังไม่เก่ง  บางครั้งเจอให้ออกไปพูดหน้าชั้นเรียนของลูก.... ทันโจไค..ต้องไปโรงเรียนน่ะค่ะ  แล้วเราก็พูดแบบอายเด็กมาก สงสัยเด็กบางคนมันคง งง ว่าแม่คนนี้พูดไรหว่า

แต่เด็กบางคนก็วิ่งมาคุยดีค่ะ บางคนเจอเราก็เฮลโล มาก่อนเลย

ใครเจออะไรมาบ้าง เล่าสู่กันฟังหน่อยค่ะ

จากคุณ : Mnki
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 53 04:25:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com