Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการเรียน Non Degree ในประเทศสหรัฐอเมริกา  

คือผมทำงาน Office มาตั้งแต่เรียนจบปริญญาตรีก็เกือบ 10 ปี เงินเก็บจากการทำงานก็มีพอสมควร ผมรู้สึกมาโดยตลอดว่าผมไม่อยากทำงานบริษัทจนเกษียณ ถึงวันนี้ คิดว่าตัวเองมั่นใจและมั่นคงกับความคิดที่อยากจะเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆ ที่เลี้ยงตัวได้

ผมมีความฝันหนึ่งที่ยังไม่ได้ทำคือการไปใช้ชีวิตอยู่ที่เมืองนอก (ผมเคยเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่สหรัฐอเมริกาเมื่อสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ตลอดเวลาที่อยู่ที่นั่น ไม่เคยรู้สึกเหงา เป็นคนชอบอยู่กับความเหงาด้วยซ้ำ) อาจเป็น 1 ปีหรือ 2 ปี และมี Exposure กับผู้คนและวัฒนธรรมที่ต่างไป ผมไม่ได้อยากเรียนปริญญาโท เพราะรู้สึกว่าการเรียนปริญญาโทต้องให้เวลากับมันและใช้ความทุ่มเท และถ้าเรียนหนักขนาดนั้น ก็คงเสียดาย ถ้าไม่ได้นำความรู้กลับมาใช้ประโยชน์

ผมอยากลงเรียน Non Degree ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา ตอนนี้ผมรู้แต่ว่ามีลงเรียน Course ภาษาอังกฤษตามมหาวิทยาลัย แต่ไม่ทราบว่ามี Non Degree อะไรอื่นๆ บ้าง ตัวผมเองมีพื้นภาษาอังกฤษที่ดีอยู่แล้ว ดังนั้น ถ้ามี Non Degree Course อื่นๆ ที่น่าสนใจ ผมอาจพิจารณาลงเรียนวิชาพวกนั้นแทน โดย Requirement ของผมคือ เมืองที่เรียนมีสีสันหรือเมืองใหญ่ เพราะผมตั้งใจจะทำงานร้านอาหารไทยระหว่างเรียนไปด้วยเพื่อไม่ให้เงินทุนที่เก็บไว้ร่อยหรอ

ท่านใดมีคำแนะนำเรื่องการเรียนต่อ Non Degree ในต่างแดน รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : สงสัยและต้องการคำตอบ
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 53 22:06:56 A:124.122.250.178 X: TicketID:162385

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com