Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามคู่สมรสญี่ปุ่นที่ย้ายไปอยู่เมืองไทยค่ะ  

พอดีคิดว่าจะย้ายกลับไปอยู่ไทยกันค่ะ

1. เรื่องวีซ่า - ต้องขอแบบวีซ่าคู่สมรส (เหมือนที่เราๆได้กันเวลาอยู่ที่นี่)
แต่หาข้อมูลจากที่อื่นๆ บอกว่า ต้องไปรายงานที่ตม.ทุกๆ 90วัน จริงหรือเปล่าคะ
แล้วตม.ที่กรุงเทพฯ มีอยู่ที่ไหนบ้างคะ
แล้วก็ต้องต่อไปปีต่อปี เท่านั้นใช่ไหมคะ

2. เรื่องขนของกลับไทย
ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่สิงคโปร์ค่ะ ของส่วนใหญ่ก็อยู่สิงคโปร์เป็นส่วนใหญ่
แต่ที่ญี่ปุ่นยังมีพวกของเล็กๆ ที่ต้องเอากลับไทย
อยากรู้ว่าส่งแบบไหนถูกคะ ระหว่างยูบิน กับส่งพวกแมวดำ

3. แล้วต้องเตรียมอะไรอีกบ้างค่ะเนี่ย
นอกจากที่คิดได้คือ พวกประกัน เนนคิน ขายบ้าน(อันนี้รอไว้ก่อน)

4. หางาน - อย่างตัวเรา อายุ 30กว่าแล้ว เคยแต่ทำงานด้านบริการ
(คิดว่าคงแก่เกินไปแล้วที่จะกลับไปทำ 555)
ตอนนี้มี JLPT 2 จะทำงานอะไรได้บ้างค่ะ เงินเดือนประมาณเท่าไหร่

แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : NeneShin
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 53 08:57:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com