Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนภาษาตอนอายุ45..ใครมีประสบการณ์บ้างและมีที่ไหนเปิดโอกาสให้บ้าง??  

ดิฉันอายุ 45 ปี อยากไปเรียนเพิ่มเติมเรื่องภาษา เนื่องจากต้องใช้ในการทำงานและใช้ในการประชุมซึ่งถือเป็นจุดอ่อนของตัวเองค่ะ จริงๆแล้วเป็นคนชอบภาษาต่างประเทศมาก แต่ชีวิตการเรียนที่ผ่านมาไม่เอื้อต่อการเรียนภาษาต่างประเทศเลยค่ะ เรียนสายวิทย์มาตลอด(เนื่องจากถูกที่บ้านบังคับทั้งๆที่ไม่ชอบเลย) พยายามศึกษาภาษาด้วยตนเอง ทำให้อ่าน-เขียนพอไหว ฟังพอได้ แต่พูดไม่ค่อยได้เลยค่ะ

อยากเรียนต่อป.เอก แต่ก็มีคนแซวว่า กว่าจะเรียนจบมาก็คงเกษียณอายุการทำงาน แต่ก็ยังอยากเรียนอยู่ดีเพราะรู้สึกสนุก คาดว่าคงเรียนในเมืองไทย เพราะเรียนต่างประเทศ ภาษาคงไม่ไหวแน่นอน แถมทุนศึกษาต่อสำหรับคนอายุเกิน40ก็ไม่มี ไม่เคยเห็นนะคะ แต่อีกใจก็อยากเรียนโท(อีกใบ)ที่ต่างประเทศ ไม่รู้หวังสูงไปหรือปล่าว?

แปลกนะคะ ตอนยังสาวลุยทำงานหนักจนไมสนใจเรื่องเรียน ทั้งๆที่เป็นคนเรียนดี ชอบทำงานเพราะสนุกกว่า งานดี..เงินดี..กว่าจะนึกได้..รู้สึกตัว หันกลับมาเรียนให้จบตรีและต่อโทก็อายุมากแล้ว(เพิ่งจบโทเมื่อ2ปีที่แล้ว) ปัจจุบันก็ทำงานหนักเช่นเคย แต่กลับอยากรู้ อยากเรียน ชดเชยเวลาที่สูญเสียไป เหมือนยังคงวิ่งตามฝันอยู่ค่ะ

ตอนนี้กำลังขอที่ทำงานให้ส่งไป Brush up ภาษาที่นิวซีแลนด์ เป็นเวลา 6 เดือนแต่กลัวจะยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่รู้ว่าจะพอได้ภาษาขึ้นบ้างไหมคะ(ถามแบบไม่รู้จริงๆ) เพราะกลัวว่าถ้าไป 6 เดือนแล้วต้องกลับ อาจจะยังไม่ได้เรื่องเท่าไหร่ เสียดายเงินที่จะขอทุนไปค่ะ เลยอาจจะหาเงินส่งตัวเองต่ออีก 6 เดือนเพื่อให้ได้ประสบการณ์ 1 ปี จะดีไหมคะ

ขอความเห็นจากทุกท่านและคำแนะนำจากท่านที่กำลังเรียน(ในช่วงอายุไล่เรี่ยกัน) หรือท่านใดมีประสบการณ์พอจะเล่าสู่กันฟังเป็นกำลังใจให้พี่ แม่ ป้า ยาย คนนี้ได้มีแรงฮึดอยากเรียนต่อไป ขอบคุณค่ะ^^

ป.ล. อยากทราบสถานที่เรียนด้วยคะ ใครที่พอแนะนำได้ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : RPDK
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 53 23:51:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com