Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งมาเรียนต่อได้ 1 อาทิตย์ แต่รู้สึกว่าอ่าน Text ไม่เข้าใจเลย ฟัง Lecture ก็ไม่ค่อยเข้าใจ ทำอย่างไรดีครับ เครียดมากๆ  

ผมมาเรียนต่อได้อาทิตย์นึงแล้วครับ เป็นคนไทยคนเดียวในคลาสด้วย ตอนนี้รู้้สึกเครียดๆ ครับ เพราะผมอ่านหนังสือไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ อ่าน Assignment ที่อาจารย์สั่งก็ไม่ทันด้วย ไม่รู้พวกเด็กชาติอื่นเขาทำกันได้ยังไง สามารถอ่านหนังสือเป็นเกือบร้อยหน้าได้ต่อวัน แต่ผมทำไม่ได้อ่ะครับ ศัพท์แสงอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด ศัพท์เทคนิคอีก กว่าจะทำความเข้าใจได้แต่ละหน้า ใช้เวลานานมากๆๆ (แล้วก็เข้าใจแบบไม่เครียล์ด้วย) อาจเป็นเพราะผมมีพื้นฐานในด้านที่มาเรียนน้อยด้วยครับ ทำให้เข้าใจยากมากๆ ผมามาเรียน EU Tax Law แต่กฎหมายภาษีที่เมืองไทย ผมเรียนไปแค่ตัวเดียวเองอ่ะครับ แถมไม่ได้เน้นด้วย ตอนนี้เลย suffer มากๆ เลยครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีวิธีอ่าน Text ยังไงบ้างหรอครับ ที่จะทำให้อ่านได้เร็ว และเข้าใจ (ผมอาจจะไม่เก่งอังกฤษด้วยมั้ง) แล้วปกติอ่าน Assignment กันทันไหมครับ ผมเครียดเรื่องนี้ด้วย เพราะผมอ่านที่อาจารย์สั่งไม่ทัน พอตอนเข้า Seminar ก็หนาวๆ ร้อนๆ กลัวจะโดนถามเรื่องที่ไม่ได้อ่านมา

แถม Lecture ก็ฟังไม่ค่อยเข้าใจอีก เลยเหมือนไม่ได้อะไรกลับไปจากคลาสเลยอ่ะครับ

เฮ้อออ เครียดจังเลยอ่ะครับ กลัวเรียนไม่จบ

จากคุณ : Esprite
เขียนเมื่อ : 5 ก.ย. 53 02:13:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com