Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเตือน คนที่กำลังจะซื้อ draft ไปขึ้นเงินที่ประเทศญี่ปุ่น  

พอดี ผมไปเรียนต่อที่ประเทศญี่ปุ่นครับ อาจารย์ก็บอกให้ซื้อเช็คเดินทางไป แต่ก็ซื้อยากมากๆๆ ต้องไปธนาคารกรุงเทพสำนักงาน ก.พ. พอไปถึงเจ้าหน้าที่ก็บอกให้ซื้อเป็น draft ดีกว่าค่าธรรมเนียมน้อยกว่าดีกว่าอย่างนู้นอย่างนี้ใช้ได้แน่นอน ขายคืนได้แน่นอน

แต่พอไปถึงญี่ปุ่น แบงค์ญี่ปุ่นไม่รับเพราะที่ญี่ปุ่นมีกฎห้ามโอนเงินจากต่างประเทศถ้าเปิดบัญชีไม่ถึง 6 เดือน เผอิญ draft ก็มีอายุ หกเดือนผมเลยโทรไปที่ธนาคารกรุงเทพสาขาโอซาก้า ว่าจะแก้ไขยังไงเขาก็บอกว่าทางเดียวคือให้มายกเลิก draft  ที่ไทยหรือรอ หกเดือน ซึ่ง draft  ก็หมดอายุพอดี ผมเลยใช้มือถือ ดีเทคที่โทรกลับไทยนาทีละ 70 บาท หลายนาทีกว่าจะคุยกับแม่ที่ไทยรู้เรื่อง แล้วแม่ผมก็โทรกลับมา บอกว่าผมต่องส่ง draft ตัวจริงกลับไปขอยกเลิก ซึ่งก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ems อีก

แล้วแม่ผมก็เอาไปขายคืนที่สาขาเดิมกลายเป็นว่า นอกจากจะไม่ได้เงินเท่าจำนวนที่ซื้อแล้วเพราะต้องใช้อัตราแลกเปลี่ยนใหม่ เท่านั้นยังไม่พอผมยังต้องเสียเงินค่าธรรมเนียมอีก พันกว่าบาทแล้วใช้เวลาอีก หลายวันในการที่ธนาคารจะส่งเรื่องไปหาธนาคารต่างๆๆ ทั่วโลกว่าไม่มีคนเอา draft นี้ไปขึ้นเงินที่อื่นอีก

พระเจ้าช่วย ทำไมมันช่างแตกต่างจากคำโฆษณา ของพนักงานเหลือเกินว่าง่ายอย่างงั้นอย่างนี้ยกเลิกได้  แล้วทำไมไม่บอกด้วยละครับว่าถ้าจะยกเลิกมันจะยุ่งยากแบบนี้ แล้วใครจะรับผิดชอบเงินที่ผมศูนย์ ไปกลับเหตุการณ์นี้ ละครับ

ไม่รู้ว่าจะโทษใครระหว่างตัวเองที่ไปหลงเชื่อพนักงาน หรือโทษพนักงานแบงค์ไม่ไม่มีความรู้อะไรเลยทั้งๆๆ ที่ก็มีธนาคารของตัวเองที่โอซาก้าอยู่แล้วแท้ๆๆ ข่าวสารแบบนี้ไม่น่าจะพลาดได้

ตอนนี้ผมก็คงได้แต่โทษตัวเองที่ไม่มีความรู้ และผมก็คงจะไม่ยุ่งกับ draft ไปตลอดชีวิต โชคดีที่ผมพกเงินสด มาเยอะพอควรเลยไม่ได้เดือดร้อนเท่าไหร่ แล้วต่อไปผมคงจะไม่เชื่อคำของพนักงานง่ายๆๆอีกต่อไป เพราะเมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาเขาไม่ได้มาเดือดร้อนพร้อมกับเราด้วย ก็เลยอยากจะเตือนเพื่อนๆๆนะครับว่าตอนนี้ draft ไม่สามารถเอาไปขึ้นเงินที่ญี่ปุ่นได้

จากคุณ : TIBERIAN SUN FIRESTORM
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 53 21:22:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com