Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์ประสบการณ์สัมภาษณ์วีซ่า F-1 คะ >>>ผ่านแล้วๆๆๆ!!!  

ก่อนอื่น ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่เข้ามาแนะนำ และให้ความรู้มากมายจากห้องไกลบ้านหลังนี้ เราได้ประโยชน์จากหลายๆกระทู้ในนี้เลย ของเราได้เวลานัดคือ บ่ายโมงครึ่ง อยากบอกว่ารู้สึกเครียดมากๆ ก่อนหน้านี้นั่งหาข้อมูลทุกวัน นั่งจดคำถามในห้องไกลบ้านที่แต่ละคนเคยมาแชร์ไว้ เพื่อเตรียมคำตอบให้กับตัวเอง จนกระทั่ง เช้าของวันนี้ ด้วยความเครียดจัด ตื่นมาตอนเจ็ดโมงนิดๆ แล้วนอนไม่หลับเลยลุกขึ้นมาเปิดคอม นั่งดูข้อมูล แล้วก็เช็คเอกสารอีกรอบ จนกระทั่ง ประมาณสิบเอ็ดโมงกว่าๆ ก็ออกเดินทางคะ ถึงสถานฑูตประมาณเที่ยงกว่าๆ ผ่านด่านแรก คือ ประตูทางเข้าที่มีพี่ยามอยู่ (วันนี้รู้สึกว่าคนจะมาขอไม่เยอะนะคะ) หรือว่าทุกวันอาจจะเป็นแบบนี้อยู่แล้วเราก็ไม่แน่ใจนะ ต่อๆดีกว่าหลังจากที่พี่ยามเปิดประตูให้เราเข้าไป ก็จะมาพนักงานสาวเสื้อม่วง ขอเอกสารเพื่อจัดเอกสารใส่แฟ้มให้เรา (ตรงนี้รู้สึกว่าเค้าจะยังไม่ได้ตรวจเอกสารอะไรนะคะ) แค่เช็คใบยืนยันการนัดสัมภาณ์แล้วก็ใบเสร็จค่าธรรมเนียมคะ จากนั้นถัดมาใกล้ๆกัน เราก็ต้องฝากอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคทั้งหมดไว้ตรงนี้ แล้วก็เดินผ่านเครื่องสแกนเข้าไปข้างใน เดินเข้าไปตามทางไม่ไกล เราจะเจอสาวเสื้อม่วงอีกรอบ แต่ตรงนี้จะมีสาวเสื้อม่วง 3 คนนะคะ ตรงนี้เค้าจะเช็คเอกสารแล้วคะ เอกสารที่ใช้มี
1. DS-160
2. I-20
3. Sevis Free I-901
4. Transcirpt
5. จดหมายรับรองการทำงาน

ตรงนี้เค้าจะถามเรานิดๆหน่อยๆ ว่ากรอกเอกสารเองใช่มั้ย / ไปทำอะไรที่เมกา /

จากนั้นเค้าก็จะให้เราไปกรอกใบสีฟ้า ที่ได้มาจากตรงจุดอรกที่เข้ามา มันจะเป็นใบที่เชียนชื่อและที่อยู่เรา เพื่อจัดส่ง Passport หลังจากที่เราได้รับวีซ่าแล้ว พอเรากรอกเสร็จเค้าจะให้เราเดินกลับมาหาเค้าอีกที และพอเรียบร้อยจากตรงนี้แล้วก็ไปต่อแถวรอเตรียมเข้าไปข้างในได้เลยคะ จากตรงนี้จะเป็นช่องให้เราสอดเอกสาร สแกนนิ้ว แล้วสัมภาษณ์เรานิดๆหน่อยๆเช่นกัน เค้าจะถามประมาณว่า เคยเปลี่ยนชื่อมัย้ / ไปทำอะไร / ไปนานเท่าไหร่ / รับรองว่ากรอกเอกสารเองทั้งหมดใช่มั้ย ประมาณนี้อ่ะคะ จากนั้นเค้าก็จะให้บัตรคิว แล้วก็เข้าไปรอข้างใน เพื่อรอรับการสัมภาษณ์ เรารอถึงประมาณเกือบบ่าย 3 ก็ได้เรียก ของเราเจอเจ้าหน้าที่ผู้ชาย(ใจดี) ช่อง10 คะ
เริ่มการสนทนา (ยกมือไหว้สวยๆ)

จนท  : วางนิ้วโป้งของคุณลงบนเครื่องสแกนนิ้วมือได้เลยครับ
เรา    : พยักหน้า
จนท  : คุณชื่อ..........ใช่ไหมครับ
เรา    : คะ
จนท  : คุณจะไปเรียนภาษาที่...... รัฐ....... ชื่อโรงเรียน......ใช่ไหมครับ
เรา    : คะ
(ตรงนี้เจ้าหน้าที่จะพูดภาษาไทยกับเรานะคะ สำเนียงฟังง่าย ชัดเจน ไม่ต้องกัวลเลยคะ)
จนท  : คุณพูดภาษาอังกฤษได้ไหมครับ ?
เรา    : a little bit
จนท  : ยิ้ม....^_____^ ok. a little bit
(จากตรงนี้จะเริ่มสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ แต่ขออนุญาตแปลเป็นไทยเลยนะคะ)
จนท  : คุณจะไปนานแค่ไหนครับ?
เรา    : 6 month
จนท  : คุณวางแผนยังไงบ้าง ?
เรา    : ตั้งใจว่าหลังจากเรียนจบฉันจะเรียนต่อปริญญาโท ในสาขาภาพยนตร์และตั้งใจจะกลับมาเป็นผู้กำกับภาพที่ไทยคะ
จนท  : ว้าวววววว !!!
จากนั้นเค้าดู Transcript อ่านๆๆสักพัก
จนท  : อืม...คุณเรียนที่ ม. ..... สาขาโฆษณา คุณจะไปเรียนเกี่ยวกับด้านนี้ แล้วอยากจะกลับมาเป็นอาจารย์สอนที่นี่ใช่มั้ย?
เรา    : ฮะ....อะไรนะคะ (ในใจพูดอะไรว่ะ ยาวมาก เร็วด้วย ฟังไม่ทัน แต่จับได้แต่ Ar.jan.... อะไรสักอย่าง) เราก็ คะๆๆ
จนท  : ใครเป็นสปอนเซอร์ครับ ?
เรา    : คุณพ่อกับป้าคะ พูดกับพร้อมจะหยิบเอกสารขึ้นมาประกอบ
จนท  : ส่ายหน้า....ไม่ต้องๆๆๆ
จนท  : คุณยังทำงานอยู่รึเปล่า ? / ทำที่บริษัทนี้ใช่มั้ย ? / ทำนานแค่ไหน ?
เรา    : คะ / แต่ตอนนี้ทำเป็นฟรีแล้นซ์คะ ที่ลาออกเพราะเตรียมตัวไปเรียน แล้วก็ขออนุญาตเจ้านายว่า ขอทำงานจนกว่าจะไป แล้วเจ้านายก็โอเคคะ
(เราก็หยิบเอกสารใบวางบิล ให้เจ้าหน้าที่ดู)
จนท  : Portfolio หรอ ?
เรา    : เปล่าๆๆคะ....ใบวางบิล ช่วงที่เป็นฟรีแล้นซ์อ่ะคะ ตอนนี้ก็ยังทำอยู่คะ
จนท  : หยิบไปดูๆๆๆ สักพัก แล้วก็วางๆไว้
จากนั้นก็พิมพ์อะไรในคอมๆ สักพักใหญ่ๆๆๆ แล้วก็เงยหน้าขึ้นมาถามเราว่า
จนท  : คุณเคยไปประเทศไหนมาบ้าง ?
เรา    : จีน แล้วก็ ฮ่องกงคะ
จนท  : หยิบใบสีฟ้าขึ้นมา แล้วก็บอกว่า "เดี๋ยวเอาใบนี้ไปจ่ายตังค์ที่ด้านนอก"
เรา    : ยิ้มกว้างๆๆๆ ^_______________^ และกล่าว ขอบคุณคะ พร้อมกับยกมือไหว้อย่างงามๆๆๆๆ
จนท  : โชคดีครับ

ขอบอกว่าเป็นอะไรที่เครียดและตื่นเต้นมาก ตื่นมาเมื่อเช้าเล่นเอาปวดท้องทั้งวันเลย อยากบอกว่าไม่องเครียดนะคะ ทำใจให้สบาย ถ้าข้อมูลทุกอย่างจริง ยังไงก็ผ่านคะ จริงๆที่ว่า เค้าดู DS-160เป็นหลัก หลักฐานอย่างอื่น เค้าอาจจะขอดูในกรณีที่คุณตอบคคำถามไม่ตรง อย่างของเราเตรียมไปเยอะมาก เพราะเครียด กังวลมาก แต่สุดท้ายไม่ดูอะไรเลยสักอย่าง ตื่นเต้นมากๆๆ ตอนสัมภาษณ์ตอบตะกุกตะกักไปหมด สั่นไปหมด แต่พอได้วีซ่าเท่านั้นแหละ โล่งอกมากๆๆ !!!

ยินดีตอบคำถามให้ทุกคำถาม ที่เรารู้นะคะ

จากคุณ : Yao_NiKoLo
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 53 22:50:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com