Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเรียนถามเรื่องวีซ่า Prospective Student ของประเทศอังกฤษค่ะ  

สวัสดีค่ะ ขณะนี้ดิฉันกำลังจะไปศึกษาต่อปริญญาเอกที่ประเทศอังกฤษ โดยได้รับ conditional offer จากมหาวิทยาลัยเรียบร้อยแล้ว แต่ต้องรอผลการศึกษาของปริญญาโทก่อนจึงจะได้รับ unconditional offer

อย่างไรก็ตาม ดิฉันได้จองตั๋วเครื่องบินกลับไปประเทศอังกฤษเรียบร้อยแล้ว แต่ผลการศึกษาในระดับปริญญาโทจะประกาศหลังจากนั้น

จึงอยากจะถามเพื่อนๆในห้องไกลบ้านค่ะว่า ในกรณีนี้ดิฉันสามารถขอวีซ่าประเภท Special Visitor for Prospective student เพื่อกลับไปประเทศอังกฤษก่อน แล้วค่อยต่อวีซ่านักเรียนที่ประเทศอังกฤษหลังจากได้รับผลการศึกษา และ unconditional offer ได้หรือไม่คะ

ไม่ทราบว่ามีใครเคยขอวีซ่าประเภทนี้บ้างคะ ใช้เอกสารอะไรบ้างคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

เท่าที่เจ้าของกระทู้ลองหาข้อมูลมา คิดว่าเอกสารควรจะประกอบด้วย (ข้อ 3-4 ไม่แน่ใจ)
1. หลักฐานทางการเงิน
2. หลักฐานว่าเราได้ติดต่อกับทางมหาวิทยาลัยเรียบร้อยแล้ว (conditional offer)
3. คะแนนภาษาอังกฤษ
4. ผลการเรียนในระดับปริญญาโท (เท่าที่มี)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Edin girl
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 14:53:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com