Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ่งที่ต้องแลก เมื่อเลือกที่จะเรียนปริญญาเอก ติดต่อทีมงาน

จขกท ทำงานเป็นอาจารย์ฝ่ายฝึกอบรมในบริษัทสายการบินแห่งชาติค่ะ ซึ้งจริง ๆ แล้ว จขกท ชอบการเดินทางมาก จึงได้เข้าทำงานที่นี่ แต่เพิ่งค้นพบตัวเองว่า ชอบเรียนและชอบสอนมาก ดังนั้นในเมื่อคิดที่จะเป็นอาจารย์ คงต้องไปให้สุดทาง

ซึ่งจริง ๆ แล้วก็คือต้องไปเรียนเอกนั่นเอง ซึ่งก็คงต้องลาออกจากงาน เพราะการเรียนเอกส่วนใหญ่ require full time ยิ่งในสายของ จขกท ด้วย (สายวิศวนะค่ะ) แต่ในขณะหนึ่ง จขกท ก็ไม่อยากลาออกจากงาน เพราะเสียดายนะค่ะ มันตอบโจทย์ชีวิต จขกท ส่วนหนึ่งเลย ทำให้เดินทางไปที่ใหนก็ได้ในโลก

เลยอยากถามความเห็นเพื่อน ๆ ค่ะ ว่า จริง ๆ หาก จขกท ทำงานที่เดิม จำเป็นต้องเรียนเอกรึเปล่า แต่ถ้าจะเป็นอาจารย์ในอนาคต รู้สึกว่าปริญญาเอก จำเป็นมาก ตอนนี้ สองจิตสองใจค่ะ สำหรับมหาลัยเอง ก็รู้สึกว่ามีทุนให้ 3 ปีแรกค่ะ สำหรับปริญญาเอก เป็นในประเทศนะค่ะ

และอยากถามเพื่อน ๆ อีกนะค่ะ ว่า อะไรคือเหตุผลที่เลือกมาเรียนปริญญาเอกกัน ไม่ว่าจะไกลบ้านหรือใกล้บ้านก็ได้ค่ะ แล้วเรียนไปแล้วมุมมองเปลี่ยนไปรึเปล่า ก่อนเรียน ระหว่างเรียน แล้วก็หลังเรียน นะค่ะ

ปล. หากถามไม่ตรงห้องก็แจ้งลบได้นะค่ะ
ปล2. จขกท เคยคิดเล่น ๆ ว่า แค่อยากมีความสุขในชีวิตเองค่ะ แต่ไม่รู้เวลาที่เราต้องทำโน่น ทำนี่เพิ่ม มันจะทำให้ความสุขในชีวิตหายไปรึเปล่า

จากคุณ : onearth
เขียนเมื่อ : 2 พ.ย. 53 23:18:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com