Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเล่าประสบการณ์การผ่าน ตม ที่อเมริกาคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ทุกขอแนะนำตัวย่อๆค่ะ คือเป็นคนนึงที่บินมาเที่ยวอเมริกาครั้งแรกแต่ก่อนหน้านี้เคยมาแล้วหนึ่งครั้งในวีซ่าของออแพร์ อยู่จนครบและกลับไทยเมื่อจบโครงการค่ะ ได้วีซ่ามาสิบปีและแล้วก็ได้เวลามาเที่ยวเมกา มาถึงวันที่ สิบแปด พฤศจิกายนค่ะ จริงๆไม่ใช่คนชอบพิมพ์ แต่ชอบมาอ่านจากเว็บพันธ์ทิพมากค่ะ สาเหตุที่ต้องมาเล่าเพราะว่าเจอเหตุการณ์น่าระทึกค่ะ เข้าเรื่องเลยแล้วกันค่ะ คือเรามาเที่ยวซีแอตเทิ้ล บุ๊คตั่วมาหนึ่งเดือน กะว่ายังไงก็อยู่ไม่เกินสองเดือนแน่ๆ เพราะเราต้องกลับไปหางานทำใหม่ค่ะ คือเพิ่งออกจากงานมา พอมาถึงด่าน วันนี้เป็นวันโลกาวินาศคนเยอะมาก รอนานมากกว่าจะถึงคิวเรา เราเข้าตรงช่องที่สอง กะว่าสัมภาษณ์กับพี่อิมคนแก่ๆ น่าจะใจดี เห็นหน้าตาแกใจดีค่ะ ก็เลยคิดว่าเขาคงทำงานมานานแล้ว ทุกอย่างผ่านไปเรียบร้อยโดนไปสองสามคำถามง่าย เราก็คิดว่าเอ ง่ายเนอะ ไม่เห็นมีไรเลย พอแกบอกว่าเสร้จแล้ว ก็เดินถือเอกสารออกมาพร้อมกับมีกระดาษสีแดงมาด้วย ตอนนั้นก็แปลกใจว่าทำไมไม่ปั๊มวันให้อยู่ให้นะ เพราะเห็นคนก่อนหน้าเขาก็ได้รับการสแตมป์ค่ะ เราก็ เอาไงก็เอา บริสุทธิ์ใจอยู่แล้ว พอเดินมาหน่อยก็โดนเรียกให้หยุด เป็นทีมงานอิมมิเกรชั่นอีกชุด ขอเรียกว่าชุดสืบสวนสอบสวนแล้วกันนะคะ เพราะทีมพี่แกซักละเอียดยิบเลย รออยู่ประมาณ หนึ่งชั่วโมงกว่าจะโดนเรียก ช่วงที่นั่งรอคิวก็นั่งสังเกตว่าคนก่อนหน้าโดนถามไรบ้าง พอได้รู้เรื่องราว ถึงกับหนาวใจ คิดว่างานเข้าล่ะชั้น ชั้นจะโดนข้อหาไรเนี่ย ขอยกตัวอย่างเคสก่อนหน้าสักสองเคสนะคะ เคสแรก เป็นชายแก่ เราก็งงเขาจะโดนอะไรเนี่ย สรุปว่าพี่อิมแกสงสับว่าทำเอกสารปลอม คุยอยู่นานมาก ถึงขั้นโทรไปสัมภาษณ์คนที่ชายแกคนนี้อ้างว่าจะมาอยู่ด้วย เรายิ่งใจหายแว๊บ ทำไมเอาจริงขนาดนี้คะพี่อิม แต่ละเคสไม่ต่ำกว่าสิบนาที คนก็นั่งรอไม่ต่ำว่าสิบ จะถึงตาช้นเมื่อไหร่เนี่ย แอบคิดในใจ พอมาเคสสอง เป็นคู่สามรภรรยา เกาหลีแก่ๆ ชั้นยิ่งคิดไปใหญ่เขาคงไม่มาขายแรงงานหรอกน่ะ แก่ขนาดนั้นแล้ว แล้วชายคนนั้นก็บอกแล้วว่ามาเมกาครั้งที่หกแล้วนะ เราก็ยิ่งลุ้นแล้วจะโดนประเด็นไหนเนี่ย สรุปคือพิ่อิมอีกคน (ในทีมมีหลายคนมากค่ะ ประมาณ หกเจ็ดคนน่าจะได้)ตั้งข้อสงสัยกับสามีภรรยาแก่คู่นี้ว่า ทำไมสามีมาเที่ยว สองเดือน ภรรยา จะเที่ยวหกเดือน ลุงแกอธิบายอยู่นานกว่าจะรอดค่ะ ไอ้เราก็แอบลุ้นมากๆ
มาถึงเคสเรานะคะพอโดนเรียกชื่อก็แอบดีใจว่าเออ ชั้นไม่ต้องรออีกแล้ว หลังจากรอมากว่าสี่สิบนาที ทั้งเหนื่อย หิว ง่วง พร้อมจะเป็นลมในไม่ช้านี้ รีบเดิน หน้าตายิ้มสดชื่นไปเลย พี่อิมที่ดูเลเคสชั้นเป็นหนุ่มหล่อแต่ดุค่ะ พี่แกบอกให้ไปเอากระเป๋ามา เราก็ลงไปเอาจากBaggage Claim หลังจากนั้นก็ถูกเชิญเข้าห้องเดี่ยวค่ะ ตอนนั้นรู้สึกกลัวนิดหน่อยเพราะว่าชั้นแอบซ่อนสารพัดน้ำพริก พริกป่น สารพัดอาหารไทย แอบคิดถ้าไม่ให้ชั้นเข้าประเทศเพราะแค่เรื่องอาหาร ชั้นจะเหวี่ยงให้ พอเข้ามาถึงห้องพี่แกก็บอกว่าให้ชั้นพาไปหาเจ้าหน้าที่อิมมีเกรชั่นคนแรกที่ทำหน้าที่สแกนนิ้วมือ พอไปถึงถึงได้รู้ว่าและเริ่มเคืองพี่อิมคนแรกนิดหน่อยเพราะว่าพี่แก สแกนนิ้วมือชั้นไม่สำเร็จ และตอนที่ถามวันเดือนปีเกิดชั้น ก็ดันได้ผลเป็นอีกคน ก็ปีปีมีคนเข้าอเมริกามากมาย มันก็ต้องมีคนเกิดวันเดือนปี เดียวกันค่ะ พี่แกไม่ได้ทันสังเกตว่าเป็นอีกคน พร้อมกับที่พี่แกสสแกนนิ้วชั้นไม่ติด ทำให้ชั้นได้ใบแดงตามที่บอกไปข้างต้นค่ะ พี่อิมสุดหล่อหน้าโหดหันมาบอกขอโทษชั้นหลังจากเดินออกมากจากเจ้าหน้าที่แรกว่า พี่อิมคนแรกแกเป็นคนใหม่ เลยทำผิดไปบ้าง ชั้นก็แอ๊บแบ๊วบอกว่าไม่เป็นไรจ้า ฟ้าหลังฝนน่าจะสดใส เดี๊ยวเขาก็ปล่อยชั้นแล้ว ก็รุ้แล้วนี่นาว่าสแกนนิ้วไม่ติด แต่เปล่า พี่แกหันมาบอกว่าเดี๊ยวเคสนี้ ไอจะดูแลเอง ชั้นก็โอ้ววววว ไม้ต้องมาดูแลชั้นหรอกอยากออกไปจากตรงนั้นแย่แล้ว เสร็จแล้วพี่แกก็พาเข้าไปห้องเดี่ยว แล้วเริ่มรื้อของ ตอนก่อนรื้อของ เขาบอกว่าให้อยู่นิ่งๆห้ามลุกเด็ดขาด เพราะอาจจะไปทำร้ายเขาได้ ชั้นก็คิด นี่ถ้าชั้นทำไรแก ชั้นก็ออกไปจากที่นี่ไม่ได้ แล้วแกตัวให้ญ่กว่าชั้นเยอะชั้นจะกล้าไหม แต่ตอนนั้นก็ต้องทำหน้าแบบว่าเชิญค้นเถอะค่ะแต่ในใจคิดเดี๊ยวแกเจอแต่อาหารชั้น แกจะโยนของชั้นทิ้งไหม แกรื้อไปเรื่อยๆรื้อไปถามไป ชั้นก็ตอบไป มาเปิดเจอสมุดส่วนตัวซึ่งชั้นจดข้อมุลทั้งหมดไว้ ไม่ว่าจะเป็นเบอร์ที่อยู่เพื่อน พาสเวิดเข้าเว็บต่างๆพี่แกเปิดอ่านอย่างตั้งใจ พอเจอโปสการ์ดทีชั้นเขียนหาเพื่อนสาวชาวฝรั่งพี่แกก็ก็อ่านแล้วถามว่าชั้นจะไปหาเพื่อนไหม เพือนเป็นใคร พอเปิดเจอกระเป๋าตังชั้น พี่แกเล่นเปิดกระเป๋า หยิบการ์ดออกมาดู รื้อแบบว่ากระจุยมากค่ะ ชั้นตกใจมากค่ะเพราะไม่คิดว่าเขาจะทำขนาดนี้ พี่แกรื้อมาเรื่อยๆจนเจอสารพัดน้ำพริกของชั้น เขาก็ถามใหญ่เลยว่าเอามาทำไม ชั้นก็บอกเอามาให้เพื่อนค่ะ พี่แกไม่จบแกบอกว่าเพื่อนเธอหาซื้อไม่ได้ในซีแอตเทิ้ลเหรอ ชั้นก็บอกไปว่าไม่ได้ แล้วนี่มันโฮมเมดนะคะ อิชั้นลงมือตำเองค่ะ พี่แกก็โอเคๆ พอค้นจบครบทุกกระเป๋าก็ถามชั้นว่านอกจากนี้มีเอกสารอื่นมาไหม ช้นบอกว่ามี พี่แกก็ซักใหญ่ค่ะ กลัวว่าชั้นจะแอบมาทำงาน พอเสร็จจากกระเป๋าพี่แกเดินมานั่งโต๊ะ เริ่มชั้นก็โดนซักอีกประมาณกว่ายี่สิบคำถาม ตอนนั้นชั้นคิดว่าหน้าตาชั้นดูผิดกฎหมายมากเหรอถึงต้องทำขนาดนั้นกับชั้น ชั้นก็เคยเข้าอเมริกา ไม่อยู่เกิน ประวัติการทำงาน หรือส่วนตัวก็ไม่ได้แย่ซักหน่อย เดี๊ยวชั้นขอยกตัวอย่างคำถามเด็ดๆที่เขาถามชั้นให้ฟังหน่อยแล้วกันะคะ เผื่อมีใครจะโดนแบบชั้นอีก แรกๆก็ถามเกี่ยวกับส่วนตัว อายุ มาทำไรที่เมกา อยู่กับใครที่ไหน ไปเที่ยวไหนบ้าง มีเงินมาทำไหร่แล้วมีแบ้งแอคเค้าไหม ชั้นบอกมี พี่แกถามอีก มีเท่าไหร่ อย่างตอนที่ถามชั้นเรื่องทำไร ชั้นบอกเพิ่งออกจากงาน เขาบอกว่าออกทำไม ชั้นก็บอกว่างานหนักมาก แล้วที่มาเมกาอยู่นานเท่าไหร่ ชั้นบอกหนึ่งเดือน เขายังถามกลับว่าไม่นานไปเหรอ ชั้นบอกไม่นานหรอก คิดในใจคนก่อนหน้าชั้นบอกหกเดือน ไม่นานกว่าชั้นเหรอเนี่ย ถามว่าชั้นมีแฟนไหม ชั้นบอกว่ามี ถามวันเดือนปีเกิดแฟน กะเทสชั้นว่าเป็นแฟนกันจริงไหม ถามชั้นอีกมากมาย แบบว่าแต่ละคำถามถามแบบจิกและจับผิดมากๆ ถามไปเขาก็คิย์คำตอบลงไป มีหนึ่งคำถามถามชั้นว่าเป็นเรื่องปกติไหมที่ผู้หญิงอายุ สามสิบคือชั้นกำลังจะสามสิบค่ะ ที่จะอยู่กับครอบครัว ชั้นก็ตอบไป ชั้นก็งง นี่พี่แกเล่นถามไปถึงวัฒนธรรมเลยทีเดียว งานระดับชาติมากมาก ชั้นก็กลัวว่าจะให้ชั้นอยู่แค่เดือนเดียวแต่พอมาเปิดดูตอนท้ายก็ให้มาหกเดือน แต่ชั้นกะไม่ได้กะอยู่นานหรอกค่ะ งานการต้องกลับมาหาใหม่อยู่แล้ว ก่อนจากกันมีการบอกขอให้เที่ยวให้สนุกนะ ชั้นก็ขอบคุณค่ะ แต่ในใจแอบคิดนิดนึงจะไม่สนุกก็เพราแกนี่ล่ะ ถ้าพี่อิมคนแรกไม่ผิด ชั้นคงไม่ต้องมานั่งทรมานแบบนี้ แต่ยังไงก็ได้ประสบการณ์ที่น่าตื่นเต้น จริงๆก่อนมาเที่ยวที่นี่ ชั้นเคยทำงานเกี่ยวกับการเรียนต่อ การทำวีซ่ามาเยอะ บางคนบอกว่าง่าย บางคนว่ายาก เพิ่งมาประจักษ์ด้วยตัวเองวันนี้ น้องที่รู้จักกันบอกว่าอย่างชั้นเขาให้ผ่านมาง่ายๆอยู่แล้ว พอเจอเหตุการณ็นี้เข้าไป ชั้นรีบเมลล์กลับหาน้องคนนี้ แล้วเล่าที่ชั้นเจอให้ฟัง น้องเขาก็อึ้งไป แต่สุดท้ายก็ฮาแตกเพราะไม่คิดว่า เราทำวีซ่ากันมามาก ส่งคนที่น่าจะได้วีซ่ายากให้ได้วีซ่ามาแล้ว ติวการเข้ากประเทศให้เขา แต่สุดท้ายต้องมาโดนซะเอง ยังไงหวังว่าเรื่องของชั้นคงเป็นประโยชน์มากไม่บ้างก็น้อยค่ะ และขออย่าให้ใครมาโดนแบบชั้นเลยค่ะ มันเครียดเอาการอยู่ค่ะ

จากคุณ : Norah
เขียนเมื่อ : 20 พ.ย. 53 04:47:23 A:24.17.217.86 X: TicketID:202060

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com