Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการขอวีซ่า ญี่ปุ่น ค่ะ ติดต่อทีมงาน

อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการขอวีซ่า ประเทศญี่ปุ่น ค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า แต่งงานใหม่กับสามีชาวญี่ปุ่น แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันค่ะ มีลูกด้วยกัน 1 คน จดทะเบียนรับรองบุตรตั้งแต่อยู่ในครรภ์ และยืนยันเอกสารใบเกิดของลูกที่สถานฑูตญี่ปุ่นอีกครั้งหลังคลอดแล้วค่ะ ดิฉันมีลูกติด 2 คนค่ะ อายุ 12 ปี และ 13 ปี ตอนนี้สามีทำงานอยู่ที่ญี่ปุ่น ตัวดิฉันอยู่กับลูกที่เมืองไทย
สามีบอกว่า ปีหน้าจะพาตัวดิฉัน กับลูกๆทั้ง 3 คน ไปเที่ยวญี่ปุ่น และบอกให้ดิฉันหาข้อมูลการขอวีซ่าสำหรับลูกสองคนโตของดิฉัน จะได้เตรียมเอกสารต่างๆได้ครบ เพราะตัวดิฉันและลูกคนเล็ก ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องขอวีซ่า เพราะลูกคนเล็ก แจ้งเกิดที่เมืองไทยและญี่ปุ่นไว้แล้ว และมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านของสามี ขอถามเลยนะคะ
1.ลูกสองคนโตของดิฉันเป็นลูกติดจากสามีเก่า ต้องได้ใบยินยอมจากพ่อเค้ารึเปล่าคะ
2.ดิฉันเปลี่ยนชื่อตัว หลังแจ้งเกิดลูก ซึ่งชื่อในใบเกิดกับบัตรประชาชน ไม่เหมือนกัน จะมีปัญหาในการขอวีซ่า รึเปล่าคะ
3.ขอความกรุณา แนะนำด้วยค่ะ ว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ทั้งตัวดิฉัน และลูกๆทั้ง 3 คน และตัวสามีเองต้องยื่นเรื่องกับทางสถานฑูตรึเปล่าคะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : แจ่วฮ้อน
เขียนเมื่อ : 26 พ.ย. 53 12:37:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com