Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--ขอคำปรึกษา เรื่อง แฟนไปเรียนต่อ ควรแนะนำ หรือ ควรเห็นแก่ตัว ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ขอคำปรึกษาเรื่องศึกษาต่อต่างประเทศของแฟนผม

คือผมแอบหนักใจมากๆ เนื่องจากตอนนี้แฟนของผมกำลังตัดสินใจเรื่องเรียนต่อต่างประเทศ ก่อนหน้านี้เค้าเคยมาปรึกษาผม แต่ผมก็ได้แต่ตอบไปว่า ก็ควรไปเรียนถ้ามีโอกาส แต่พอเอาเข้าจริงตอนนี้ ผมอาจดูเห็นแก่ตัว เพราะผมไม่อยากให้แฟนผมไปเรียนต่อ USA ดังนั้นผมเลยอยากจะมาปรึกษาพี่ๆในโลกอินเตอร์เน็ตว่าคิดอย่างไรกับเคสนี้

Profile ของแฟนผม คือ
1. แฟนผมเค้ามีธุรกิจส่วนตัวของที่บ้านที่เค้าต้องสานต่อชัวร์ ๆ และตอนนี้เค้าก็ทำงานที่บ้านของเค้ามาตั้งแต่เรียนจบ ทำมาได้ 3 ปีเต็มหลังเค้าเรียนจบปริญญาตรีด้านบริหารธุรกิจ

2. เค้าจบจากมหาวิทยาลัยรัฐชั้นนำของประเทศด้านบริหารธุรกิจ

3. ผลการเรียนที่ผมทราบมาคือ
TOEFL 103, GMAT 710 (ประมาณๆ) และ GPA 3.62

4. แฟนผมเค้าอยากจะไปเรียน MBA at USA

นิสัยของแฟนผมที่เค้าเป็นคนบอกผมเอง คือ

1. เค้าเป็นคนขี้เกียจ เค้าบอกว่าที่เค้าต้องไปเรียนเป็นเพราะกระแสสังคม (ที่บ้านเค้าค่อนข้างรวย)

2. เค้าบอกกับผมว่า จริงๆแล้วเค้าไม่อยากไปเรียนหรอก เพราะยังไงเค้าก็ต้องกลับมาดูแลธุรกิจที่บ้านเค้าอยู่แล้ว แต่ที่ต้องไปเรียนเพราะกระแสสังคม

3. เค้าบอกว่าเค้าเป็นคนขี้เหงา และเค้าก็รู้ดีว่า เค้าอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีผม เพราะเราคบกันมา 4 ปีเต็ม ๆ แต่แฟนผมเค้ามีความเชื่อว่า ถ้าเค้าต้องไปเรียน ยังไงเค้าก็ทนกับความเหงาไม่ได้ สุดท้ายต้องเลิกกันแน่ๆ (แฟนผมเค้าเป็นคนพูดตรงๆ) เค้าบอกว่าไม่มีใครผิดหรอก ตรงนั้นมันเป็นเรื่องของความเหงา

4. เค้าบอกว่า จริงๆเรียนในไทยก็ได้ แต่เค้าก็เสียดายโอกาสที่เค้าสามารถเข้ายูดีดีใน USA ได้

5. สุดท้ายเค้าก็พูดตรงๆว่า เค้ากลัวเสียผมไป เค้าอยากอยู่กับผม แต่เค้าไม่เชื่อว่า Long Distance Relationship จะได้ผล

6. เค้าบอกว่าเค้ากลัวสมองเค้าเปลี่ยนไปคือ ยิ่งเรียนสูง สังคมสูง คุณสมบัติของผู้ชายเค้าก็จะเปลี่ยนไป (พูดตรงมาก)

7. เค้าบอกว่า เรียน MBA USA แบบ 1 ปีก็มี เช่น Kellogg แต่เรียนหนักมากๆ

ผมเลยกลุ้มมากๆตอนนี้เพราะคนนี้ผมก็จริงจัง และเราสองคนก็เข้าใจกันมาก เพียงแต่ผมกับเค้าต่างกัน ผมเป็นคนธรรมดา จบโทเมืองไทยปกติ แต่เค้าดูเป็นเครื่องบินมาก

ผมเลยอยากจะมาขอคำปรึกษาพี่ๆในห้องนี้ ว่า
ผมควรเห็นแก่ตัว หรือปล่อยคนที่ผมรักไป

ขอบคุณครับ

จากคุณ : กลุ้ม
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 53 02:21:48 A:58.9.215.30 X: TicketID:297048

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com