Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเรียนปริญญาโทต่างประเทศ : ไม่เทพไปได้ไหมครับ ขอคำแนะนำ ด้วยน่ะครับ !!! ติดต่อทีมงาน

ณ ตอนนี้ผมเรียนรัฐศาสตร์ ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศอยู่ครับ  อยากเรียนต่อปริญญาโทด้านนี้ แต่ ไม่รู้ว่า จะต้องเก่งภาษาระดับไหนถึงจะไปเรียนได้ จะเข้าไปปรึกษาอาจารย์ ก็หวั่น ๆ เอาไว้ใกล้ ๆจะเรียนจบค่อยเข้าไปขอคำปรึกษาท่านอีกที แต่วันนี้ที่มาตั้งกระทู้ เผื่อเจอรุ่นพี่ใจดี มาแนะแนว ชี้ทิศทางเดิน 

อีกอย่างอยากจะมาฟังความคิดเห็นประสบการณ์ของพี่ ๆ ที่เคยกลัวเหมือนผมก่อนไป แล้วเมื่อได้ไปแล้วรู้สึกอย่างไร แล้วพี่ไปศึกษาด้านไหน ประเทศไหนที่พี่ ๆ ไปกัน เพราะในตอนนี้ ผมมีคำถามเกิดขึ้นในสมองมากมายเหลือเกิน  บางทีก็รู้สึกว่าคิดมากไป แต่ก็ท่องไว้ว่าการศึกษาคือการลงทุน ถ้าถามว่าทำไม ถึงต้องไปเรียนถึงต่างประเทศ ... ก็คงตอบได้แค่ว่าอยากเจอโลกที่กว้างกว่านี้

ผมไม่รู้ว่าระบบการศึกษาของต่างประเทศเป็นแบบไหน แต่ที่พอจะจำสิ่งที่อาจารย์เล่ามาได้ก็พอจะจดจำได้ว่า ไปเรียน ณ ต่างประเทศ ต้องตั้งใจมาก ๆต้องช่วยเหลือตัวเองแบบสุด ๆ ความเป็นอยู่ค่อนข้างลำบากแต่ถ้าผ่านมาได้ก็จะภูมิใจ ...... สุดท้ายผมอยากรู้ว่า การเรียนปริญญาโท ต่อที่ต่างประเทศนั้น ..ต้องทำวิทยานิพนธ์ เหมือนกับของไทยเราไหมครับ  

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดี ๆ แล้วก็คำตอบ ด้วยน่ะครับ  ขอบคุณครับ

จากคุณ : JubuChic
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 53 00:09:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com