Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

{แชร์ ปสก} ได้วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาแล้วค่ะ ภายใต้เงื่อนไข ญ โสด(สนิท) เดินทางคนเดียว ติดต่อทีมงาน

7-Dec-10 @1PM แต่ก็ไปตั้งแต่เที่ยงค่ะ เอารถไปจอดที่ธนาคารกรุงศรีเพราะขับเลยตึกสินธรไปแล้ว 555 แล้วข้ามสะพานลอยนั่งพี่วินย้อนกลับมาที่สถานฑูต 20 บาท แต่ขากลับปลื้มอกปลื้นใจมากเดินกลับมาเอารถอย่างลั๊ลลา

#1 เจ้าหน้าที่เสื้อม่วงตรวจเอกสารด่านที่1 ถ้าครบเขาจะให้ใบสีฟ้าไปกรอกซึ่งเป็นใบที่ให้กรอกชื่อ-ที่อยู่ที่ใช้ในการจัดส่งpassportกลับคืน(กรอกระหว่างที่processอยู่เลยค่ะ) ด่านนี้ผ่านไปอย่างง่ายดาย เห็นบางคนเตรียมเอกสารมาไม่ครบ เค้าไม่ได้ปรินท์ใบไรมาไม่แน่ใจค่ะ แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่ปล่อยให้ผ่านไปค่ะ เพราะฉะนั้น กรุณาเตรียมเอกสารทุกอย่างให้พร้อมที่สุดค่ะ

#2 ฝากของใช้อิเล็กทรอนิกเช่น โทรศัพท์ กุญแจที่เป็นรีโมท ฯลฯ ไว้กับพี่ รปภ. เขาจะเก็บใส่ถุงสีม่วงเอาไว้แล้วยื่นบัตรฝากของให้เรา ได้มาแล้วคล้องมือไว้เลยค่ะ จะได้ไม่หาย ไม่ลืม หาเจอง่าย จากนั้นหากนำกระเป๋าถือมา รปภ จะส่งกระเป๋าถือเข้าเครื่องแสกนไปก่อน หากไม่มีไรผิดปกติ เขาก็จะบอกให้เราเดินไปรับกระเป๋าข้างหน้าแล้วเดินออกประตูไปเลี้ยวซ้ายไปด่านต่อไป แต่เราลืมไปว่ากุญแจรถเรามันเป็นรีโมท พอเข้าเครื่องแสกนมันเลยร้อง แต่ก็ไม่มีไร ก็เปิดกระเป๋าเอากุญแจให้เจ้าหน้าที่เก็บรวมกับของตะกี้นี้แล้่วก็เดินไปด่านต่อไปเลย

#3 ด่านนี้เจ้าหน้าที่ดึง ใบconfirmation DS-160, ใบรับรองการทำงาน, & passport ใส่แฟ้มใสของสถานทูต ตอนนั้นเราก็มัวกรอกใบสีฟ้าอยู่ด้วย กรอกมาตั้งแต่อยู่ในแถวรอคิวแล้วแต่ยังไม่เสร็จ แล้วปากกานี่ก็ยืมเขามาเลยต้องรีบติ๊ดนึง จริงๆไม่ควรรีบกรอกมากขนาดนั้นเลย เพราะเจ้าหน้าที่เค้าจะถามเราด้วยว่าไปทำไร ไปกับใคร เรารู้สึกเลยว่าตอนนั้นเราตอบแบบขาดสติ ความจริงเป็นไงก็ตอบตามนั้น ซึ่งโชคดีที่ความจริงของเรามันเป็นสิ่งที่ไม่ต้องเตี๊ยม ก็เลยไม่มีไร ถึงมีสติก็ตอบแบบนั้นอยู่ดี อิๆ

#4 ด่านนี้จะมี 3 windows อยากให้สังเกตก่อนเลือกเข้าคิวก่อนนิดนึงว่าจะเลือกแถวไหน เพราะเราเห็นเจ้าหน้าที่บางท่านซักเข้มมาก ในขณะบางท่านถาม 4-5 คำถาม จบ จริงๆเราไม่ทันสังเกตหรอกเราต่อแถวเลย พอถึงคิวเราก็ยื่นซองใสให้เจ้าหน้าที่ไป แล้วเจ้าหน้าที่ก็ถามเราแค่ว่า

Q: เคยไปอเมริกามั้ย

A: ไม่เคยค่ะ

Q: ไปทำอะไร

A: ไปเที่ยวค่ะ

Q: ไปกับใคร

A: ไปคนเดียวค่ะ

Q: พักที่ไหน

A: (ชื่อโรงแรม)ค่ะ

Q: สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษได้มั้ย

A: ได้ค่ะ

แล้วก็สแกนนิ้วมือ รับบัตรคิว ไปนั่งรอสัมภาษณ์ข้างใน
เราตอบสนองไว เสียงดัง สบตา มั่นใจ รีแล็กซ์

ได้สัมภาษณ์ตอนบ่าย3กว่าๆ รอนานๆก็ดีเหมือนกัน ลดความตื่นเต้ลไปได้พอสมควร

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับQueue Card Number

ขึ้นต้นด้วย 2 คือ ผู้ที่มาขอวีซ่าอเมริกันเป็นครั้งแรก

ขึ้นต้นด้วย 5 คือ ผู้ที่เคยมาขอแล้วแต่ไม่ผ่าน

ขึ้นต้นด้วย 9 คือ ผู้ที่เคยไปอเมริกาแล้ว

มีกงสุล 2 ท่าน ชาย1 หญิง 1 เป็นชาวอเมริกันทั้งคู่

กงสุลชาย ประจำที่window 9 ; เข้มงวดมาก สัมภาษณ์นานมาก รีเจ็ควีซ่าไป 2 คน

กงสุลหญิง ประจำที่window 11 ; เหมือนจะเข้มงวดเพราะถามเยอะ แต่เราว่าท่านใจดีกว่าเพราะเห็นได้วีซ่ากันทุกคน

เท่าที่สังเกต window 11 สัมภาษณ์ไปประมาณ 20 คน window 9 เพิ่งจะสัมภาษณ์ไปประมาณ 6 คน แล้วเราก็ถูกเรียกสัมภาษณ์ที่ window 9

บทสัมภาษณ์กับท่านกงสุล(จริงๆสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษแต่ขอแปลเป็นไทยละกันนะคะ)

Q: เคยไปอเมริกามั้ย

A: ไม่เคย

Q: จะไปทำไรที่เมกาครับ

A: ไปเที่ยวค่ะ

Q: ไปกับใครครับ

A: ไปคนเดียวค่ะ

Q: จะไปแถวไหนของรัฐxxxครับ

A: (ตอบcity)

Q: จะไปนานเท่าไหร่

A: 3 wks

Q: ค่อนข้างนาน คุณเด็กไป(too young lady พูดแล้วพูดอีก) มันอันตราย แล้วค่าครองชีพที่นู่นก็สูงนะ (แล้วถามอีกครั้งว่าจะไปทำไร)

A: ไปเที่ยวค่ะ ช่วงที่ดิฉันไปเป็น long holiday นะคะ

Q: มีแฟนที่เมืองไทยมั้ย

A: ไม่มี

Q: มีแฟนที่อเมริกามั้ย

A: ไม่มี

Q: เคยไปประเทศอื่นมั้ย

A: เคยค่ะ

Q: เคยไปประเทศไรบ้างครับ

A: UK, Singapore, Hong Kong, Macau

Q: ไปประเทศเหล่านี้ไปทำงานหลอครับ

A: ใช่ค่ะ ไปเทรนค่ะ (พยายามไม่ใช้คำว่า work เพื่อป้องกันการเข้าใจผิดว่าว่าไปลักลอบทำงานอย่างอื่นที่ไม่ถูกกฏหมาย)

Q: นี่เป็นครั้งแรกที่คุณขอวีซ่าเองเพื่อเดินทางท่องเที่ยวใช่มั้ย

A: ใช่ค่ะ

Q: ไปอังกฤษนี่ไปทำงานใช่มั้ย

A: ไปเทรนค่ะ

Q: ไปอังกฤษคนเดียวรึป่าว

A: ใช่ค่ะ ทุกประเทศที่ไปมาก็ไปคนเดียวตลอดค่ะ บริษัทให้เดินทางคนเดียวค่ะ

Q: ทุกที่ที่เคยไปมาไปเพื่อทำงานใช่มั้ย

A: ใช่ค่ะ ไปเทรน

Q: จบมหาลัยไหนครับ

A: xxx

Q: จบอะไร

A: Chemical Engineering

Q: คุณเป็นวิศวกรเคมีนี่ คุณจบปีไหน

A: ปีการศึกษา xxx รับปริญญา xxxx

Q: Have a nice vacation!

A: Thank you ^v^

กราบลาท่านกงสุลอย่างงามหนึ่งที กร๊ากๆ เราว่าเค้าให้น้ำหนักที่backgroundการศึกษา กับเราเคยได้วีซ่าอังกฤษเพราะโดนถามกลับไปกลับมา3รอบเพื่อจับเท็จอะเราคิดว่า แต่เนื่องจากมันคือความจริง จะกี่รอบก็ตอบเหมือนเดิมค่ะ

#5 กงสุลจะเก็บpassportไว้ แล้วให้นำใบสีฟ้าไปที่ไปรษณีย์ที่อยู่นอกห้องสัมภาษณ์ จ่ายค่าซอง 75 บาท จ่าหน้าซองเองโดยเขียนชื่อภาษาอังกฤษ ส่วนที่อยู่เขียนภาษาไทย แล้วยื่นให้เจ้าหน้าที่ผู้ชายคนหนึ่งที่นั่งอยู่แถวนั้นน่ะค่ะ

แล้วไปกินดอยตุงอย่างมีความสุข 5 5 5

เป็นวันที่ตื่นเต้นสุดๆเล้ย เป็นประสบการณ์ที่สนุกมากด้วย มีความสุขสุดๆเล๊ย .. thank you so much very much

---END---

จากคุณ : หมี่เย็น
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 53 17:08:13 A:110.49.205.176 X: TicketID:295300

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com