Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำครับ...หาทุนเรียนปริญญาเอก...ผมทำถูกไหม? ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้อยากจะหาทุนเรียนป.เอกต่อต่างประเทศครับ

ก่อนอื่นขอระบายก่อนนิดหน่อยน่ะครับ..(ฮ่าๆๆ) เพราะที่ผ่านมาเหมือนกับลองผิดลองถูกมาคนเดียว...คิดเองทำเองมาโดยตลอด...ไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆครับ

เพราะอาชีพที่อยากเป็นมันเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องเรียน...ตอนนี้โทจบได้กลับปีแล้วครับ...แต่ยังไม่มีประสบการณ์ทำงาน...ไม่ใช่ไม่หาน่ะครับ...แต่งานค่อนข้างหายากจริงๆ(จบวิศวะ...ที่เกี่ยวกับวัสดุครับ)...ในระหว่านี้ก็หาทางให้ได้ทุนด้วย...หางานที่ตรงหรือใกล้เคียงกับที่คิดว่าจะเอื้อในอนาคตไปด้วย

แต่ด่านแรกที่ต้องเจอคือภาษาอังกฤษ...ซึ่งเป็นไม่เบื่อไม้เมากันมาช้านาน

สอบ TOEFL มาแล้ว 2 ครั้ง ก็ยังไม่ผ่านเกณฑ์ครับ ยังดีที่คะแนนขึ้น...พอทำให้มีกำลังใจสู้ต่อได้

ครั้งที่สามหลังปีใหม่ครับ

...มาถึงส่วนที่อยากจะขอคำแนะนำครับ...

เท่าที่ผมทราบมา...ก็หาข้อทั้งจากในนี้และที่อื่น...มีวิธีที่จะได้ทุน

1. สมัครไปตามประกาศของมหาลัยทั่วๆ...(ซึ่งอันนี้เป็นสิ่งที่ผมทำอยู่)
2. ติดต่อไปที่อาจารย์โดยตรง...(ไม่รู้ว่าเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน)
3. ไปเรียนภาษาก่อนและหาช่องทางขอทุน...(อันนี้ถ้าค่าใช้จ่ายสูงคงสู้ไม่ไหว)

ทราบเท่านี้จริงๆครับ...

มีวิธีไหนอีกบ้างครับที่ผมจะสามารถได้ทุนเรียน...

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

จากคุณ : 59
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 53 11:35:07 A:223.206.124.56 X: TicketID:257045

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com