Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วีซ่าถาวร หรือ สัญชาติญี่ปุ่น ?!?! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ
ขอใช้พื้นที่นี้ถามคำถามเพื่อนๆหน่อยนะคะ
ตอนนี้อยู่ญี่ปุ่นมาสิบปีแล้วค่ะ (เรียนตรี โท หกปี และทำงานมาสี่ปี)
พอดีทราบมาว่าถ้าอยู่ญี่ปุ่นสิบปี และ ถ้าระหว่างที่อยู่นั้นทำงานห้าปี สามารถขอวีซ่าถาวรได้เลยแอบสนใจค่ะ เพราะว่าเบื่อที่จะตั้งลางานไป immigration และอนาคตบริษัทคงส่งไปทำงานที่เมืองไทยและอาจจะต้องกลับมาญี่ปุ่นเรื่อยๆ เลยคิดว่าถ้ามีวีซ่าถาวรก็คงจะสะดวกมากขึ้น

แล้วที่นี้มีคนที่แผนกเป็นคนจีนน่ะค่ะ เค้าบอกว่าเค้ากำลังรอผลว่าเป็นสัญชาติญี่ปุ่นได้รึเปล่า (แอบตลกที่สัญชาติญี่ปุ่น อยู่ญี่ปุ่นสิบปีและทำงานแค่สามปีก็สามารถสมัครได้ในขณะที่วีซ่าถาวรต้องทำงานอย่างต่ำห้าปี)
เค้าก็เลยถามว่าทำไมไม่ลองสมัครสัญชาติญี่ปุ่นแทน

เรารู้มาว่าถ้าได้สัญชาติญี่ปุ่นก็ต้องยกเลิกสัญชาติไทย เราเลยไม่ค่อยอยากจะทำเพราะอนาคตก็คงกลับไปอยู่เมืองไทย แต่ในใจก็ยังรู้สึกอยากได้เพราะว่าจะไปไหนก็ไม่ลำบาก ไม่ต้องขอวีซ่าในหลายๆประเทศ

ลึกๆเราก็รู้นะคะว่าสำหรับเราวีซ่าถาวรน่าจะเหมาะที่สุด แต่อยากฟังเสียงเพื่อนๆหน่อยค่ะ ว่าถ้าเป็นเพื่อนๆ เพื่อนๆจะเลือกอันไหนคะ วีซ่าถาวร หรือว่าสัญชาติญี่ปุ่น และเป็นเพราะอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : newa
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 53 22:31:33 A:182.169.231.151 X: TicketID:069495

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com