Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วีซ่านักเรียนอเมริกา มีข้อสงสัยอยากขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เราสอบToefl ผ่านแล้ว และจะไปเรียนต่อ certificate ในอีกสายหนึ่ง เพราะคิดว่าจะเปลี่ยนสายอาชีพจากตรี-โท ที่จบมา แต่เป็นสายที่เราใช้ทำงานอยู่ในตอนนี้ ใช้เวลาเรียน 1-2 ปี

มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

1.เราเรียนจบโทมา 2 ปีแล้ว หลังจากจบทำ freelance ในสายอื่น รับเงินสด ไม่มี contact ไม่มีใบเสร็จมาตลอด แล้วก็ช่วยดูแลกิจการของญาติ ได้ตังค์ แต่ว่าไม่ได้บรรจุเป็นพนักงาน ไม่มีตำแหน่ง ประมาณว่ากิจการครอบครัวช่วยๆกันค่ะ ไม่ทราบว่าสถานะของเราจะมีปัญหาตอนสัมภาษณ์ไหมคะ เราควรแจ้งว่าเราไม่ได้ทำงานกำลังรอเรียนต่อ หรือว่าให้ทาง บ. ออกใบให้ว่าเราเป็นพนักงานคะ

2.เรื่อง statement อยากทราบว่าเราสามารถใช้บัญชีฝากประจำ หรือพันธบัตรได้ไหมคะ เพราะบัญชีหลักของที่บ้าน ของคุณแม่ที่จะเป็นสปอนเซอร์ให้ มีประมาณ 7 แสน แต่เป็นปัญชีที่ไว้เล่นหุ้น มันก็จะเข้าๆออกๆไม่เท่ากัน จำนวนเงินเข้าออกก็ไม่มากนักแต่มันถี่ๆ

3.ตอนกรอกใบสมัครเข้ามหาลัย เรากรอกชื่อคนที่เราให้อำนาจติดต่อแทนที่อเมริกา เป็นชื่อแฟนเรา(คนไทย US citizen ถูกกฏหมายค่ะ) ซึ่งทำงานอยู่ที่โน่น ไม่ทราบว่าจะมีผลตอนสมัครวีซ่าไหมคะ เพราะอ่านๆข้อมูลจากในนี้เห็นว่าไม่ควรบอกว่ารู้จักใครที่นั่น แต่เรากรอกใบสมัครมหาลัยส่งไปแล้วอะค่ะ แบบนี้ตอนสัมภาษณ์เราควรตอบว่ายังไงดีคะ

4.เราเคยได้วีซ่าท่องเที่ยวแคนาดากับเชงเก้นมาแล้ว ไม่ทราบว่าจะช่วยให้พิจารณาวีซ่าได้ง่ายขึ้นไหมคะ (แต่ตอนนั้นให้ทาง บ.ออกใบรับรองการทำงานให้เป็นนักเขียนอิสระค่ะ)

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : มีนา
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 54 09:50:39 A:58.136.100.157 X: TicketID:218882

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com