Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมถูกตม อเมริกาส่งกลับไทยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมได้ขอวีซ่าไปอเมริกา ชนิดท่องเที่ยวได้เป็นจำนวน 10 ปี จากสถาณฑูตในไทย ผมจึงได้โอกาสไปเที่ยวและเยี่ยมพี่สาวที่อเมริกา  ที่ไม่ได้เจอกันมา 4-5 ปี ผมดีใจมาก ซึ่งได้จองตั๋ว ไช่น่าแอร์ไล โดยเครื่อง บินจากกรุงเทพไปไทเป ไทเป แองโกน่าหรือแองโกราชื่อประมาณนี้มั้งครับผมอ่านชื่อไม่ถนัด แล้วไปนิวยอค พอช่วงผมไปถึง สนามบิน แองโกน่าหรือแองโกรา ลงจากเครื่องบินก็จะมีช่องต่อแถวสองช่องผมก็ไปต่อ แต่ด้วยภาษาอังกฤษผมไม่เก่งก็เลยไม่รู้ว่าผมต้องไปยืนช่องไหนผมก็พยายามมอง จนกระทั้ง ตำรวจ ตม มาเรียกผมให้ผมเข้าไปเค้าเตอร์โดยไม่ได้ต่อแถวแล้วก็ถามผมว่าพูดอังกฤษได้ไหมผมก็ตอบว่านิดหน่อย หลังจากนั้นก็เรียกผมเข้าห้องเย็น ค้นกระเป๋าผม สิ่งของทั้งหมดตัวผมเปิดเจอหนังสือแปลภาษาอังกฤษเป็นไทย เมนูอาหารไทยที่ผมเตรียมไปเพื่อใช่พูดคุยภายในอเมริกาเค้าจึงเรียกคนในเครื่องที่สามารถคุยภาษาไทยได้มาช่วยแปลให้เค้าเค้าถามผมว่าจะมาทำอะไรผมก็ตอบว่ามาเที่ยวมาเยี่ยมพี่สาวนำเงินมาเท่าไรผมก็บอกตามจิงเค้าบอกว่าผมมีชุดสูตรในกระเป๋าใหญ่ แล้วในกระเป๋าเงินผมมีที่อยู่ลุงผมที่เปิดร้านอาหารไทยอยู่ซึ่งผมจดไว้เพื่อที่จะไปหายามมีปัญหาเมื่อผมไปแล้วไม่เจอพี่สาวในสนามบินหลังจากนั้นผมพยายามบอกทุกคำถามที่เค้าถามให้ความร่วมมืออย่างดีทุกอย่างเค้าก็บอกว่าผมจะมาทำงานประเทศเค้าผมก็บอกว่าผมก็มีงานที่ไทย ผมจะมาทำงานร้านอาหารหรือล้างจานที่อเมริกาทำไม พี่สาวผมก็มีวีซ่าทำงานถูกกฎหมายทุกอย่างถ้าผมทำอะไรไปพี่สาวมาก็เดือดร้อนผมจะไปทำงานได้ไงเค้าก็ไม่ยอมจนคนไทยที่ช่วยบอกผมว่าเสียใจด้วยผมต้องถูกส่งกลับไทย ผมร้องไห้ พูดไม่ออกผมก็เป็นคนที่ต้องการไปเที่ยวหาพี่สาวที่ไม่ได้เจอหน้ากันแสนนานผมขอร้องเค้าพาผมไปสอบปากคำ ว่าถ้าคุณไม่พูดความจิงคุณจะโดนติดคุก ห้าปี ผมพูดด้วยน้ำตาเลวร้ายมาก หลังจากห้องเย็นเค้าจับผมไปพิมลายนิ้วมือ บังคับผมให้ยอมรับทั้งๆที่ผมไม่ได้จะไปทำงานผมขอโทรคุยกะพี่สาวก็ไม่ยอมยึดโทรศัพท์ผมกระเป๋าเงินผม แล้วพาผมไปสัมพาสอีกห้องผมก็บอกว่าผมไม่ได้มาทำงานผมมาเที่ยวเยี่ยมพี่สาว หลังจากนั้นเค้าขังผมในห้องสี่เหลี่ยมเล็กมีเก้าอี้โต๊ะแล้วกล้องวงจรปิดแล้วให้ผมเซ็นเอกสารพร้อมกาวีซ่าผมบอกผมว่าถ้าผมจะเข้าประเทศต้องขอวีซ่าใหม่  ผมไปถึงเจ็ดโมงเช้า ต้องรอกลับตีสองอีกวันผมต้องอยู่ในนั้นกี่ชม ทั้งๆที่ผมไม่ผิดไม่คิดะเข้าไปทำงานประเทศเค้าเค้าโทรไปหาพี่สาวผมซึ่งผมรู้ที่หลังเมื่อผมกลับมาไทยว่าเค้าโทรไปบอกว่าผมสารภาพว่าผมเค้าไปทำงานประเทศเค้าพี่สาวผมก็อธิบายแต่เปล่าประโยชน์ผมคิดถึงบ้านมาก ผมทำอะไรไม่ได้เลยสักอย่างนอกจากรอเที่ยวบินที่ส่งตัวกลับไทยถึงไทยแม่ผมเป็นลมว่าเกิดเรื่องนี้ได้ไงมีเกณฑ์อะไรที่วัดผมว่าผมเข้าไปทำงานที่นั้น ผมขอเขียนเท่านี้ก่อนนะครับเขียนไปร้องไห้ไปไม่ไหวจิงๆ

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 18:07:30

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 18:04:41

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 16:58:49

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 16:55:25

จากคุณ : supersasa
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 54 16:31:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com