Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามท่านที่เป็น us.citizen ที่เคยไปเที่ยวฝรั่งเศสหน่อยครับ เรื่องขอวีซ่า ติดต่อทีมงาน

ตัวผมเป็นพนง.ต้อนรับ บนเครื่องบิน พอดีจะได้บินไปฝรั่งเศส(ครั้งแรก)
แล้วจะพาแฟน ซึ่งเป็น us.citizen ไปเที่ยวด้วย ซึ่งจะอยู่ค้างสองวัน

ผมเคยมาถามในห้องนี้แหละ ว่า แฟนผมต้องขอวีซ่าเข้าฝรั่งเศสไหม มีเพื่อนๆมาบอกว่าไม่จำเป็น us.citizen เข้าได้เลย

ทีนี้ เพื่อความแน่ใจ ผมเลยโทรไปถาม(น่าจะ TLSหรือTSL ที่ทำเรื่องเกี่ยวกับวีซ่าฝรั่งเศสอ่ะครับ) เค้าบอกว่าถ้าใช้พาสปอร์ตไทยเข้าไทย ต้องขอวีซ่า ยกเว้นใช้พาสปอร์ตเมกาเข้าไทย ถึงใช้ไปฝรั่งเศสได้เลย T-T
(แฟนผมใช้พาสปอร์ตไทยเข้าไทยนะครับ)

เครียดสิครับทีนี้ อีกห้าวันเดินทางแล้ว ขอวีซ่าไม่ทันแล้วครับ (เค้าว่าต้องสิบวัน)

เลยอยากขอความเห็นหน่อยครับว่า ผมควรเสี่ยงให้แฟนไปด้วยเลยไหม หรือจะทิ้งแฟนไว้ไทยดี (แฟนต้องอยู่คนเดียว) แฟนผมก็สงสัยว่า ทำไมทีออกไทยใช้พาสปอร์ตไทย แล้วเข้าเมกาได้ ไม่มีปัญหา อาจทำแบบนี้กับฝรั่งเศสได้

รบกวนผู้รู้บอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.ถ้าผมเสี่ยงพาแฟนไป แล้วเค้าไม่ให้เข้านี่ แฟนผมจะถูกจับหรือปรับไหมครับ หรือแค่ส่งกลับประเทศเฉยๆ

จากคุณ : Mr.Cashflow
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 54 11:55:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com