Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระเป๋าเงินหายในญี่ปุ่น ใบขับขี่จะกลับไปขอที่ไทยยังไงคะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อคืนวานนี้กระเป๋าตังค์หายค่ะ แล้วบัตรจำนวนมากมายก็อยู่ในนั้นด้วย ไปแจ้งความก็รับแจ้ง และทางเจ้าหน้าที่ตำรวจก็บอกว่ายังไม่มีใครมานำส่งของหายใดๆเลย เลยคุยกับพี่ๆคนไทยที่นี่ที่เขาอยู่มานาน คิดว่ากระเป๋าสตางค์คงมีโอกาสหาคืนได้ยาก เพราะเป็นไปได้ว่าคนที่เก็บได้เขาอาจจะเอาแค่เงินไป ส่วนกระเป๋าคงโยนทิ้ง

เช้าวันนี้ตื่นมาก็รีบหาข้อมูล เหมือนไปอ่านเจอว่า ใบขับขี่ถ้าหายจะต้องไปแจ้งความสน.ในเขตที่หาย (ที่อ่านเป็นกรณีกระเป๋าสตางค์หายในไทยน่ะค่ะ) ก็เลยคิดว่า ใบขับขี่มาหายที่ญี่ปุ่น แล้วกลับไปไทยจะทำยังไง จะแจ้งความที่ไหน

อ้อ อีกกรณีนึงค่ะ คือว่ายังไม่สามารถกลับไทยได้เร็วๆนี้ เพราะว่ามาเรียนภาษาที่นี่ 1 ปีค่ะ อีก 3 เดือนกว่าจะครบกำหนดกลับไทย มันติดขัดเรื่องเวลาด้วย แล้วบัตรทางราชการที่ไทยเหล่านี้จะทำอย่างไรดี ถ้าต้องแจ้งความจริง บอกว่าหายที่ญี่ปุ่น แล้วมันต้องมีเอกสารประกอบอะไรไหมคะ เพราะทางสถานีตำรวจเขาก็กรอกใบแจ้งความ แต่ก็เก็บไว้เอง ไม่ได้ให้อะไรเรามานอกจากหมายเลขเอกสารเท่านั้น แถมจดใส่กระดาษมาให้ด้วย

หรือหากมีคำแนะนำเพิ่มเติมใดๆที่ควรรู้ สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้จะช่วยได้มากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ZuZaChan
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 54 14:27:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com