Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[VISA USA] - ใครสิ้นหวังการจองเวลาสัมภาษณ์ ฟังทางนี้ ติดต่อทีมงาน

เห็นเพื่อนๆที่หาวันสัมภาษณ์กันยังไม่ได้เลย ก็เลยเขียนคำแนะนำเรื่องการจองให้จากประสบการณ์ กระทู้นี้ไม่ได้บอกขั้นตอนการเตรียมการเอกสารครับ เรื่องนั้นหาอ่านได้ตามกระทู้และblogทั่วไปเลย

ปล. ใครเริ่มจาก0 ให้อ่านตรงนี้ก่อนครับ blogของคุณSusie
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=lovergirl&group=11

อะ... สมมติว่าเราถึงขั้นว่า กรอก DS160แล้ว จะจองเวลาสัมภาษณ์ แต่ว่ากรอกไม่ได้สักที.. ทำไงดี U__U

ผมว่าเราต้องเตรียมพร้อมดังนี้ครับ..

เตรียมพร้อมเบื้องต้น
1. DS160 ต้องเสร็จ อย่ารอช้า อย่ารีรอ อย่าลีลา ทำเลยครับ submitเลยด้วย สิ่งที่เราต้องได้มาก็คือ Confirmation number(ความจริงกรอกยังไม่เสร็จก็ได้มาแล้วครับ)
2. Pin ต้องมีครบทุกคนที่จะเดินทาง จะกี่พินยังไง ไปทำความเข้าใจครับ แล้วซื้อมาให้พอดีคน (อันนี้ผมเน้นจองทางnetนะครับ)
3. เอกสารที่จำเป็นเช่นใบลางาน statementต่างๆ ก็รีบไปจัดมาครับ อย่าให้เป็นเหตุผลที่ทำให้เราช้า

เตรียมตัว เตรียมข้อมูล
เนื่องจากการเวลาสัมภาษณ์นั้นถือว่าหายาก แถมมาแล้วหายไวอีกต่างหาก เราควรเตรียมพร้อมแต่เนิ่นๆครับ
1. รวบรวมข้อมูลของสมาชิกทั้งทริป เพื่อช่วยในการจองให้กันได้ ชื่อ นามสกุล passport, confirmation number วันเดือนปีเกิด และอื่นๆ.. ที่สำคัญคือ user name และ passwordที่ใช้ในการเข้าไปจองครับ.. วันไหนที่มีวันให้จองแล้วยังมาโทรหากัน ก็คงไม่ทันแล้วครับ
2. รวบรวมวันว่างของสมาชิกทุกท่านครับ จะได้ไม่ต้องมาโทรถามกัน ระบุไปเลยครับ วันไหนได้ ไม่ได้ยังไง ว่างวันไหน จะได้ตัดสินใจได้เลย..
3. ทำตัวให้ว่างมากที่สุดนะครับ วันเวลาสัมภาษณ์ไม่ได้หาง่ายๆ คุณไปเลื่อนนัด ลางาน อาจจะง่ายกว่า?

เริ่มหาที่ว่างจอง...
1. จัดทีมเลยครับ ถ้าทุกคนในกรุ๊ปช่วยกันจองได้ ก็จะดีครับ เอาข้อมูลจากข้อข้างบน ส่งให้ทุกคนเป็นexcel sheetก็ได้ ถือไว้ตลอดเวลา แล้วทุกคนก็ต่างคนต่างช่วยกันเข้ามาดูครับ.. อย่าให้ใครทำตัวล้อฟรี เราต้องช่วยๆกันครับ :)
2. ถ้าคนที่ไป มีกำลังไม่พอ(สมมติมีผู้ใหญ่ ไม่สะดวกจอง) ให้เพื่อน พี่ น้อง ช่วยเลยครับ เอาคนที่ไว้ใจหน่อยนะ เพระาเราต้องเอาข้อมูลเราให้เค้าทั้งหมด.. ให้เพื่อนที่อยู่ต่างประเทศช่วยก็ได้นะครับ เช่น เที่ยงคืนถึง6โมงเช้าเรา ก็ให้คนที่ยุโรปช่วยดูได้ ของเค้าพึ่งค่ำๆเอง
3. ผลัดเวรครับ - ถ้าต้องมีการเดินทางไปทำงาน มีประชุม ฯฯ ไม่อยู่หน้าคอม.. ก็ต้องผลัดเวรกันช่วยดูครับ
4. ขยันครับ... ต้องขยันจริงๆ ดูมันทุก 15-20นาทีเลย เพราะถ้าช้ากว่านั้น มันอาจจะมาแล้วไปเลยได้นะครับ
5. เปิดข่าวสารหน้าไกลบ้านไว้ด้วย เดี๋ยวจะมีคนมาประกาศเอง ถ้ามีวันเพิ่ม เปิดค้างไว้เลยย
6. ถ้ากรุ๊ปใหญ่ แนะนำให้แบ่งตัวได้นะครับ สมมติว่า4คนเป็นญาติกันหมด ก็แบ่งเป็น2-2คนละวันก็ได้นะครับ บางทีการหาวันสัมภาษณ์ทีเดียว4คน อาจจะยากกว่าก็ได้นะครับ
7. ถ้าขยันมาก..ทำสถิติเลยครับ!! เปิดpantipนี่แหละ ดูกระทู้เก่าๆ ทุกครั้งเวลามันเปิดให้จอง ก็จะมีคนมาโพส เราก็ไปไล่ๆจดมา ทำสถิติดูว่า เค้าจะเปิดประมาณทุกๆกี่วัน เวลาไหนยังไง มีpatternมั้ย... ผมไม่ได้ทำนะครับ แต่เท่าที่เห็นก็ มีการupdateเวลาอาทิตย์ละอย่างน้อย1-2ครั้ง เวลาก็ ทั้งเช้า สาย บ่าย เย็น เช้ามืด-*-

สรุปนะครับ... เราต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมเร็วที่สุด เอกสารต้องครบ ข้อมูลของทั้งกรุ๊ปต้องครบ พร้อมรบตลอดเวลา จัดทีมเป็นระบบ ให้ได้ครบเกือบๆ24ชม พอเมื่อถึงเวลามีวันสัมภาษณ์(ซึ่งมีแน่ๆ) เราก็จะได้พร้อม ไม่"พลาด"ครับ

สุดท้าย.. สวดมนต์ครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ คนบางคนก็โชคร้ายจริงจัง พลาดการจองตลอด  หาคนมาช่วยถ่วงดวงก็ได้นะครับ:)

ขอให้โชคดีครับ :)

แก้ไขเมื่อ 04 ก.พ. 54 01:44:06

จากคุณ : LuciFerZa
เขียนเมื่อ : 4 ก.พ. 54 01:41:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com