Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + การแวะมาพักอาศัยค้างคืนใน "วัดไทย" ที่อเมริกา + + + ติดต่อทีมงาน

อยากจะฝากบอก น้อง ๆ ที่มาโครงการ Work & Travel หรือ ออร์แพร์ นะคะ ว่า ถ้าจะมาพัก หรือมาเที่ยว
ไม่ควรพัก ที่ "วัดไทย" เพื่อความประหยัดเงิน แล้วนำเงินที่เหลือไปเที่ยว หรือ ช้อปปิ้ง

เพราะว่า "วัดไทย" ที่นี่ เค้ามีไว้ให้ สำหรับคนที่ประสบปัญหาทางการเงินหรือขาดที่พึ่งพิง มาพัก อาศัยค่ะ

เมื่อปีที่แล้ว เราเคยเทคแคร์ เด็ก 4 คน เพื่อน ญาติห่าง ๆ ของเพื่อน ตัดเจอกันที่ไทยทาวน์ เราขับรถพาไปเที่ยว
เป็น หญิง 2 ชาย 2 แล้ว ตอนแยกย้ายกันกลับ น้องผู้ชาย บอกว่า ช่วยไปส่งที่วัดไทยด้วย เพราะว่าเค้าค้างที่นั่น
แต่ที่เราเห็น คือ เค้าใช้จ่ายเงิน เที่ยว ทานอาหาร รวมถึงซื้อของที่ระลึก ในปริมาณที่สามารถจ่ายค่าที่พักในโมเต็ลได้

พี่อยากจะบอก น้อง ๆ มาตามโครงการเหล่านี้นะคะ ว่า วัดไทย ที่ นอร์ทฮอลลีวู้ด เนี่ย เค้าช่วยเหลือคนจริงค่ะ เพราะ
เคยมีกรณีนี้ คุณลุงคนนึง ย้ายมาจากต่างรัฐ ป่วย ไม่สามารถทำงานได้ ก็ไปอาศัยที่วัดไทยนี่แหละคน เป็นคนใต้
ทางกลุ่มคุณลุงที่เรารู้จักเค้าคนใต้ เค้ารู้เรื่อง ก็เลยช่วยกันเรี่ยไรเงินมาช่วยเหลือ จนกระทั่งเค้าหายดี และ พอหางาน
ทำเล็ก ๆ น้อย ๆ เลี้ยงตัวเองได้ แล้วจึงออกจากวัดไป ที่สำคัญ ทุกครั้งที่เค้ากลับมา เค้าจะช่วยเหลืองานวัดอย่างดี

น้อง ๆ ที่มาตามโครงการเหล่านี้ ถ้าอยากจะประหยัดเงิน พี่ว่า ประหยัดทางอื่นดีกว่านะคะ โมเต็ล คืนละ 50-80 เหรียญ​
นอนได้ 2-3 คน ตกคนละ ไม่เกิน 25 เหรียญ อย่าไปรบกวน วัด เลยนะคะ

ไม่ใช่ว่า พี่มีอคติ กับ โครงการนี้นะคะ เพราะส่วนใหญ่วีซ่านักเรียนหรือท่องเที่ยว ไม่ค่อยมีใครมาพักที่วัดค่ะ อย่างเพื่อนพี่
เมื่อปีที่แล้วมาจากชิคาโก มาพักแอลเอ 1 อาทิตย์ ถ้าเค้ามาบอกว่า ให้พี่ไปส่งที่วัด แล้วพักที่วัดเนี่ย พี่ขอบอกว่า จะไม่พาไปเที่ยวเลยค่ะ
มันไม่สมเหตุสมผลนะคะ มีเงินเที่ยว ทานอาหารได้ ช้อปปิ้งได้ แต่ไปรบกวน นอน วัด เนี่ย ไม่ดีนะคะ

แล้วนี่ กระทู้ล่าง ๆ ถึงขั้น น้องผู้หญิงมีความคิดจะไปพักที่วัดอีก เพื่อประหยัดค่าที่พัก...
เกรงใจพระ เจ้า ท่านหน่อยนึงนะคะ

พี่เข้าใจนะคะว่า น้อง ๆ หลายคนมาโครงการนี้ ขยันขันแข็ง ทำงานการ ญาติพี่ก็เคยมาโครงการนี้ค่ะ พี่ยังชื่นชมเลยนะคะ
ว่าเด็กรุ่นใหม่เค้าเก่งจัง ทำงานไป หาเงินเที่ยวเอง เผลอ ๆ มีเงินเก็บกลับบ้านได้อีก

แต่ คนเรานะคะ มีความรู้ มีการศึกษาในระดับนึง ต้องแยกแยะ ให้ออกนะคะ ว่า อันไหน สมควร อันไหนไม่สมควร
เรา ไม่ควรคำนึงถึงผลประโยชน์ของตัวเองเป็นหลัก โดยไปรบกวน สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เพื่อประหยัดเงิน...

จากคุณ : คนไทยในแอลเอ
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 54 14:05:31 A:75.80.63.119 X: TicketID:074895

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com