Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หนีกลับมาจากญี่ปุ่น พร้อมความห่วยของกงศุลและการบินไทย ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
อยากจะแชร์ประสบการณ์หนีตายมาจากญี่ปุ่นเมลื่อวานนี้
เริ่มจากเหตุการณ์แผ่นดินไหว ในขณะที่ผมคุยงานกันอยู่ที่โยโกฮาม่า
ประมาณบ่ายสอง ครึึ่งก็เกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหว แต่ที่โยโกฮามาไม่มีอะไรเสียหาย
ยังหัวเราะกับลูกค้าอยู่เลย ปรากฏพอเปิดทีวีกันดูทุกคนสลดหมด
คืนนั้นผมและลูกค้าพร้อมทั้งพนักงานกว่า100คน ต้องนอนที่ออฟฟิศ เพราะรถไฟปิดหมด
คนญี่ปุ่นเป็นล้านคนกลับบ้านไม่ได้ ต้องนอนกันทีีออฟฟิศหรือสถานี โรงแรมก็เต็มหมด

ตอนเช้าผมขึ้นชินคันเซ็น ขบวนแรกกลับที่โตเกียว แต่ยังไม่สามารถไปอุเอโนะได้
เพราะยามาเตะไลน์ยังไม่เปิดและคนรอเป็นแสนๆคนเพื่อที่จะกลับบ้าน
ผมเดินเท้าจากโตเกียวไปอุเอโนะ ประมาณชั่วโมงนึงผ่านอากาศเช้าที่หนาวจัดและเสื้อผ้าที่ใส่มามีแค่โค้ทกับเสื้อเชิตบางๆ

พอถึงโรงแรมซึ่งแฟนผมที่น่าจะกลับไปเมื่อวานแต่รถไฟหยุดหมดทำให้เธอก็กลับไม่ได้
เราก็ช่วยกันเช็คข่าวเพราะทั้งผมและแฟนตกเครื่องกันหมดแล้ว

พยายามติดต่อเจแปนแอร์ไลน์ก็ไม่ได้ มีแต่บอกว่าไฟท์ผมเลื่อนเป็นสี่โมงครึ่งในเวป
แต่ปัญหาคือไม่มีรถไฟไปแอร์พอร์ท ทางเดียวที่ไปได้คือแท็กซี่ ซึ่งถ้าใครเคยไปจะรู้ว่าแพงแค่ไหน
ตอนหลังผมเจอคนที่นั่งแท็กซี่ไปนั่งมา10ชั่วโมง(ปกติ45นาที) และจ่ายไป40000 เยน

กลับมาที่ผมตอนแรก ผมมีอยู่สองทางคือ ไปนาริตะ หรือ ไป โอซาก้า แต่เนื่องจากติดต่อสายการบินไม่ได้เลย ผมพยายามจะติดต่อกงศุลให้ช่วย แต่ทุกเบอร์ที่ให้มาติดต่อไม่ได้เลย อาจจะเป็นเพราะระบบโทรศัทพ์ล่มหรืออย่างไร เลยลองใช้สไกป์ โทรมาที่กงศุลไทยที่ให้เบอร์ไว้ในเวปผู้จัดการ สิ่งที่ได้รับคือ ขณะนี้เป็นเวลาปิดราชการกรุณาติดต่อใหม่วันจันทร์. 
ความจริงใจที่จะช่วยคนไทยไม่มีเลย

พอสามโมงครึ่งนาริตะแอร์พอร์ทประกาศว่ารถไฟใช้ได้แล้ว ผมกับแฟนเลยตัดสินใจ
ยังไงก็ไปที่แอร์พอร์ทก่อน แต่โอซาก้าไปไม่ได้แล้วเพราะรถยามาเตะคนต่อแถวออกมาล้นถนน
เราเลยไปเคเซกะว่าครึ่งชั่วโมงน่าจะถึง เอาเข้าจริงรถไฟยังทำงานไม่สมบูรณ์ทำให้เราต้องแบกกระเป๋าใบใหญ่ของเราขึ้นลงบันไดกันหลายสถานี (ผมมาจากทริปแอลเอของก็เยอะพิเศษทั้งของฝากของลูกค้าและอื่นๆ) และใช้เวลาเกือบสี่ชั่วโมง
พอถึงนาริตะสิ่งที่ผมเห็นคือ โกลาหลครับ เพราะคนตกไฟท์กันหมดแถวเช็คอินยาวชนิดขดแล้วขดอีก คนพยายามแย่งเข้าไปคุยกับพนักงาน ถ้าผมกับแฟนไปเข้าแถวรับรองว่าเธอต้องนอนสนามบินแน่นอน ผทตัดสินใจไปคุยกับการบินไทย ที่ผมเห็นข่าวว่า เค้าเตรียมเครื่องช่วยขนคนไทยกลับ
สิ่งที่ผมได้รับคืิอ ต้องจ่ายเงินคนละ52240 เยน และต้องเงินสดเท่านั้น ซึ่งถ้าใครเคยไปญี่ปุ่นจะรู้ว่าเอทีเอ็มที่ใช้กับบัตรของไทยได้มันหายากมาก เราพยายามหากันที่สนามบินก็ไม่เจอ(ตอนหลังมาเจอที่เทอมินอลสอง) เราไปคุยอีกทีเค้าก็ไม่ยอมให้ใช้บัตรเครดิต ผมซึ้งใจการบินไทยมากที่เอาแต่เอาหน้าประกาศว่าจะช่วยแต่เงื่อนไขนั้น ไม่เอื้อให้คนที่กำลังเป็นผู้ประสบภัย

คนทางนี้คงไม่เข้าใจว่าเหตุการณ์จรองๆมันวุ่นวายขนาดไหน และผมสงสารเพื่อนผมและคนญี่ปุ่นมากๆ จากภาพที่ออกมาผมไม่เชื่อว่ายอดตายจะหลักพัน ผมว่าน่าจะหลายหมื่น

หลังจากไม่ได้รับความช่วยเหลือใดๆเราสองคนก็ตัดสินใจว่าจะไปต่อแถวกันตามมีตามเกิดแล้ว 
แฟนผมมาเดลต้า ผมมาแจล คนละเทอมินอลกันเราร้องไห้ต่างแยกกันไป

ต่อแถวได้สักครึ่งชั่วโมงซึ่งไฟล์ผมนั้น 19.30 และนี่ก็ 19.20 แล้ว ผมตัดสินใจไปวีนว่าตกลงผมจะไม่ได้ไปใช่มั้ย โชคดีที่ผมเจอกราวด์ที่ใจดีมากเค้าเลยวิ่งพาไปเคาทเตอทำเช็คอินให้ สักพักแม่โทรมาบอกว่าโรงนิวเคลียระเบิดแล้ว ซึ่งนาริตะจะห่างจากฟุกุชิมะพอสมควรแต่เราก็ไม่รู้ว่ามันจะแผ่มาถึงนี่รึเปล่า ขนาดเชอโนบิลยังครอบคลุมทั่วยุโรปเหนือ 
ผมจึงถามที่เคาท์เตอร์ว่ามีตั๋วอีกใบมั้ยและโทรบอกแฟนให้รีบมาที่เทอมินอลสอง
เค้าบอกว่าแพงนะ เราจะไหวเหรอ ผมก้อบอกว่า เท่าไหร่ก้อว่ามาได้เลย ค้าบอก 95,000 บาทและยอมให้ใช้บัตรเครดิต
แอบช๊อคแต่ก้อโอเค เทียบกับชีวิตแฟน
เค้าบอกอีกว่าถ้าแฟนคุนไม่มาแสดงตัวในห้านาทีเค้าคงช่วยไม่ได้ ผมก้อบอกว่า
ถ้าแฟนผมไม่ได้ไปผมก้อไม่ไปและจะนอนที่นาริตะด้วยกัน รังสีก้อรังสีแล้วล่ะ 
ในนาทีชีวิตห้านาทีนั้นผ่านไปอย่างทรมานมากๆจนกราวบอกว่า ขอโทษด้วยเค้าต้องแคนเซิลแล้วล่ะ เท่านั้นผมหันไปเห็นแฟนวิ่งมาอย่างเร็ว ผมก้อบอกเธอมาแล้วๆ กราวบอกว่าเราโชคดีจริงๆ ขณะนั้นสองทุ่มแล้วครับ คนทั้งเครื่องรอผมกับแฟน. กราวก้อพาผ่านตม และเช้คช่องพิเศษอย่างรวดเร็ว 

เราสองคนได้ขึ้นเครื่องตอน 8.45 และกลับมาถึงไทยอย่างปลอดภัยตอนตีหนึ่งครึ่ง วันอาทิต
ผมแอดมิทเข้าโรงพยาบาลจนถึงตอนนี้

แฟนผมกอดผมร้องไห้บนเครื่องบินบอกว่า.เรากลัว เรากลัว กลัวไปหมด กลัวว่าจะมีลูกให้เธอไม่ได้ กลัวตายอยู่ที่นี่ ผมบอกแฟนว่า บอกแล้วไงว่า You jump I jump. ถ้าเรามีอนาคตด้วยกันยังไงข้างบนไม่ปล่อยเราให้ตายที่นี่หรอกแล้วเธอก้ออยู่ตรงนี้แล้ว ถ้าเธอเป็นอะไรไปเราก้ออยู่ไม่ได้เหมือนกัน เราปลอดภัยแล้วล่ะ

จากคุณ : ป๊อป
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 54 14:25:37 A:202.149.105.45 X: TicketID:309436

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com