Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สถานทูตไทยในญี่ป่นครับ นร. ไทยที่เซนไดซาบซึ้งมากครับ ขอคำอธิบายที่ชัดเจนด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

ขอแจ้งข่าวล่าสุดนะครับ กับการทำงานของทางการไทย

สำหรับ นร. ไทยใน sendai  ที่เหลืออยู่ขณะนี้ กว่าเกือบ 40 คน
ต่างคนรู้สึกเป็นเหยื่อของสถานทูตและนักข่าวทีวี โดยเฉพาะช่องที่บุกไปทำข่าวถึงที่ ว่า

รถที่มารับมีที่นั่งจำกัด คือรถบัส 60 ที่นั่ง ถ้าสถานทูตจริงใจมารับคนที่ ได้รับผลกระทบโดยตรง ทำไมพอรถมาถึงพร้อมนักข่าว กลับมีใครไม่ทราบนั่งมาเกือบเต็มรถ 40 กว่าคนแล้ว เหลือที่นั่งอีก 14 ที่ ซึ่งเป็น นร. จาก sendai ที่มีความจำเป็นต้องเดินทางก่อน ได้ติดรถกลับไป พร้อมกับกลุ่มนักข่าวที่ได้ข่าวกลับไปพร้อมกับคณะทูต

ถามว่า
1 แค่เพื่อมาทำข่าวคุณต้องมากินที่นั่งของคนที่นั่งรอ สิ่งที่จะเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตก็ได้ คุณใจร้ายมากไปรึเปล่าครับ ถ้าทำแค่เพื่อภาพลักษณ์ทีมข่าว ขอบอกคุณแย่ที่สุด เพราะคนที่กำลังลำบากแค่ 1-2 คนมันก็สำคัญกว่าการได้ข่าวของคุณ คุณสามารถรายงานที่โตเกียวก็ได้ครับ แค่นั้นคุณก็ดูดีกว่าช่องอื่นแล้ว

2 คนที่นั่งติดรถมาไม่มีการอธิบายว่าเป็นใคร โอเคอาจจะเป็นคนไทยแล้วทำไมไม่เตรียมรถมาเพิ่ม เพราะก่อนเดินทางก็ แจ้งจำนวนคนไปให้ทราบแล้ว ว่ามีคนต้องการกลับเท่าไหร่ คนที่รอความหวังเค้าเข้าใจว่าสถานทูตคงมีนอกมีในแน่นอน ได้หน้าแล้วก็กลับ ถ้าไม่เคลียร์ให้ชัดเจน

3 ยังมี นร. ไทยรอกลับบ้านแบบมืดมนอยู่อีกกว่า 40 คน ที่ Sendai ที่กำลังรอรถอีกเที่ยวที่กำลังจะมาถึง พร้อมคณะแพทย์และยา ซึ่งไม่รู้จะมีโควต้าเหลือที่นั่งกลับโตเกียวเท่าไหร่ ซึ่งตอนนี้ทุกคนเริ่มเครียดมากขึ้นกับการกระทำดังกล่าวมากๆ และยังคงไม่มีการยืนยันอย่างชัดเจนให้ทราบได้เลย

มีอะไรสอบถามในกระทู้ได้ครับ

รบกวนขอความคิดเห็นอย่างสร้างสรรค์นะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขออัพเดตข้อมูลเรื่อยๆ นะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่สร้างสรรค์ ของทุกท่านด้วยครับ

------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 20    

กลุ่มน้องๆ ที่อยู่ที่นั่น ตามความเป็นอยู่ขณะนี้เค้าก็เต็มกลืนแล้วครับ และข่าวที่ออกมาเรื่องโรงไฟฟ้าก็แย่ลงเรื่อยๆ

นร.ที่ไม่ได้ไปรอบแรก เค้าก็ยอมเสียสละคัดเลือกคนที่สำคัญกว่ากลับไปก่อน เค้าเข้าใจ

แต่ก็ไม่มีใครเข้าใจถึงว่า การทำข่าวสำคัญกว่าชีวตคนที่ต้องเสี่ยงอยู่ต่อ
ในเมื่อมีโอกาสเป็นรถเดินทางออก น่าจะเคลียร์คนที่อยู่ในที่เสี่ยงกว่าออกไปเร็วที่สุด
ไม่ใช่เอานักข่าวมานั่งกินพื้นที่ แม้ว่าจะแค่ 5 คน ก็สำคัญนะครับ หรือว่าแค่ภาพถ่ายข่าวสำคัญกว่า

สำหรับตามที่อธิบายเรื่องแวะรับคนที่ ฟุกุชิมาก่อน อันนี้โอเคครับผมเห็นด้วย ว่าสำคัญกว่า
แต่ผมจะพยายามติดต่ออธิบายให้ นร. ที่ sendai ทราบครับ เพราะเหมือนเค้าไม่ได้รับการอธิบายที่ชัดเจนจากสถานทูตให้ทราบครับ

ขอบคุณคุณหมูกลิ้งและคุณ sirpass สำหรับข้อมูลครับ

ล่าสุดติดต่อได้แล้วครับ กำลังเดินทางออกพอดีครับ พร้อมกับคนชาติอื่นที่ต้องการอพยพออกนอกพื้นที่ด้วย ก็นั่งเบียดๆ กันมาแล้วเพราะเกินโควต้าที่นั่งรถอยู่พอสมควร

ขอขอบคุณในความตั้งใจทำงานของทีมงานสถานทูตทุกคนอย่างที่สุดครับ

จากคุณ : กุ๊ยช่ายมั๊ย  
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 20:08:22  

-------------------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 28    

คุณติดกาแฟครับ

รุ่นน้องชื่ออะไรครับ หลังไมค์มาก็ได้ เด๋วผมจะโทรเช็คให้ครับ

ส่วนรถคันที่สองต้องวิ่งเส้นทางอ้อมเมืองฟุกุชิมาครับ ใช้เวลากว่าจะถึงโตเกียว เช้าพอดี

เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 20:29:13  

-------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 38    

เท่าที่ทราบ และรับฟังข้อมูลมา เข้าใจว่ามาจากการสื่อสารข้อมูลไม่ทั่วถึงครับ

ทำให้คนที่ต้องอยู่ต่อ ไม่ทราบข้อมูลครับ ที่มาที่ไปน่ะครับ
ท่ามกลางความกดดัน ก็สามารถคิดไปได้ต่างๆ นานา

สำหรับเรื่องคนตกต้าง 5 คน 7 คนนั่น แค่ยกตัวอย่าง ถามความคิดเห็นคุณ niickyrock เรื่องกรณีนักข่าวเท่านั้นครับ

ตอนนี้กำลังพยายามช่วยติดตาม คนที่บอกว่ายังมี นร. ตกหล่นที่ sendai ให้อยู่ครับ

เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 21:20:53  

----------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 53    

ฟังข่าวของคุณกนกล่าสุดตอน 4 ทุ่ม

รายงานละเอียดที่สุดครับ ครบทุกประเด็นครับ

เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 22:24:52  

ความคิดเห็นที่ 55  

จากข่าวข้นคนข่าวช่อง 9 ทางสถานฑูตเตรียมรถบัสไว้ 2 คัน รถตู้หนึ่งคัน ตอนแรกตั้งใจว่าจะแวะรับคณะแพทย์ก่อนที่จะเดินทางมาถึงสนามบิน แต่ต่อมาเปลี่ยนแผนกำหนดการ เพื่อไปรับคณะคนไทยที่เซนไดและฟุกุชิมา (ไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อแวะรับนักเรียนไทย นักข่าวที่เซนไดอย่างเดียว)

ระหว่างทางรถบัสได้แวะรับคนไทยที่ฟุกุชิมาก่อน  จึงมารับคณะคนไทยซึ่งมีประชาชนทั่วไป นักเรียน นักข่าว และมีการรับชาวต่างชาติบางส่วนในรถบัสคันที่ 2

การเดินทางจากเดิม 6 ชั่วโมง มีการเปลี่ยนเส้นทางเพื่อความปลอดภัย และคนไทยทุกคนที่เครือข่ายเซนไดติดต่อได้ทั้งหมดเดินทางออกจากเซนไดแล้ว มาพักที่วัดปากน้ำ ใกล้สนามบินนาริตะเพื่อเดินทางกลับประเทศไทย

สถานการณ์น่าจะคลี่คลายในระดับนึง ออกก่อน ออกหลัง ก็มารอที่วัดปากน้ำ เพื่อรอขึ้นเครื่องกลับไทยเช่นกัน

เลิกหาคนผิด ส่งกำลังใจให้กันดีกว่าน่ะ กำลังใจและสติสำคัญจริงๆ ในสถานการณ์แบบนี้

จากคุณ : True autumn  
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 22:27:49  

-----------------------------------------------------------------------------

สรุปล่าสุด 9 โมงเช้า วันที่ 16 มีนาคม ในไทยนะครับ
ขออธิบายรายละเอียดเป็นประเด็นไปนะครับ
1 นร. ไทยที่เซนได อยู่รอความหวังบนสถานการณ์ที่ล่อแหลมต่อชีวิตนะครับ
ถามว่าทุกคนสู้ไม๊ ทุกคนห่วงเพื่อนชาวญี่ปุ่น ห่วงอาจารย์ ทุกคนรู้ว่าคนญี่ปุ่นใจสู้แค่ไหน มีสติในการใช้ชีวิตแม้กำลังประสบภัยพิบัติ เพราะเค้าร่วมใจกันเอาชนะมาได้ตลอด คนญี่ปุ่นเค้ามีประสบการณ์เรื่องพวกนี้มายาวนาน แม้แต่คนไทยที่มีครอบครัวอยู่ในญี่ปุ่นเค้าก็ขออยู่สู้ต่อกับครอบครัวเค้าครับ นร.ไทยทุกคนที่เซนได ดีใจมากอย่างที่บอกซาบซึ้งจริงๆ (ไม่ได้ประชด) ที่ได้เห็นแสงสว่างทางรอดของชีวิต จะได้กลับไปเห็นหน้าครอบครัวอีกครั้ง แต่พอรถคันแรกออกไปพร้อมกับนักข่าวบางกลุ่ม โดยไม่มีข้อชี้แจงที่ชัดเจน ก่อนที่รถคันที่ 2 จะมา เค้าเข้าใจว่าเค้าถูกหลอกมาให้ข่าว พอได้ข่าวแล้วก็จากไป โดยยังทิ้งพวกเค้าไว้ สรุปประเด็นนะครับคือ การสื่อสารการช่วยเหลือที่ไม่ถึงคนที่ได้รับความลำบากอย่างชัดเจน

ข้อนี้ตัวผมเองก็ยอมรับนะครับ ว่ากังวลเกินกว่าเหตุ แต่คิดว่ารอไม่ได้ที่จะรีบสอบถามถึงข้อมูลจริง ที่อัพเดตจริงๆ เพราะ แค่ 1-2 ชั่วโมงก็สำคัญกับชีวิต จึงเน้นขอให้ตอบกันด้วยความสร้างสรรค์ พอได้รับข้อมูลผมก็พยายามรีบติดต่อสื่อสารให้ทางปลายทางเข้าใจให้เร็วที่สุด

2 ประเด็นนักข่าวก็เห็นจากความเห็นหลายท่านอยู่แล้ว ทำไมไม่เสียสละไปคันหลังล่ะ ทำไมต้องทำให้เสียความรู้สึก แต่เท่าที่ฟังข่าวคุณกนกเมื่อคืน เหมือนจะว่ามีนักข่าวหญิงท่านนึงของสำนักข่าวไทย นั่งมากับรถคันที่ 2 ครับ อันนี้ค่อนข้างได้รับคำชมจากคนที่อยู่ที่นั่นอยู่เหมือนกัน ส่วนความจำเป็นของชีวิตคนแลกกับข่าวที่ได้ ตกลงว่าคุ้มไม๊ครับ ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน

3 การตัดสินใจให้ความช่วยเหลือของรัฐบาลไทย ประเด็นนี้อาจจะไม่ชัดมาก แต่ขอเสนอความรู้สึกส่วนตัวครับ คือ ช้าเหมือนกรณีลิเบีย ทำไมประเทศอื่นพอมีเรื่องเค้าเอาคนออกได้เร็วกว่าเสมอ ทั้งๆที่อยู่บนสถานการณ์เดียวกัน นร.จีน เกาหลี อินโด ออกจากพื้นที่หมดตั้งแต่วันที่มีข่าวโรงไฟฟ้าแล้วครับ แต่จากข่าวที่แจ้งออกมาว่า รอฟังการประเมินสถานการณ์จากทางการญี่ปุ่นก่อน

ผมขอคิดต่างหน่อยนะครับ การประเมินสถานการณ์ของญี่ปุ่น เค้าแจ้งเพื่อคนญี่ปุ่นเองครับ เพราะมันเป็นบ้านเค้า คนเค้าก็ต้องรักบ้าน หวงแหนบ้านเค้า เค้าไม่ไปไหนหรอกครับ เค้าสู้ ประกอบกับการมีวินัยอยู่ใน DNA ของคนญี่ปุ่นเอง ทำให้ภาพออกมาเป็นที่น่าประทับใจและน่าทำตามมากครับ ผมเห็นด้วย

แต่กรณีชาวต่างชาติที่อยู่เซนได เค้าห่างจากบ้าน จากครอบครัวนะครับ เค้ากลัวไม๊ที่จะไม่ได้เห็นครอบครัวอีก มันต่างกันตรงจุดนี้ครับ บนสถานการณ์ที่ไม่สามารถควบคุมได้ คุณคิดว่าเทคโนโลยีควบคุมทิศทางลมได้มั๊ย ควบคุมการเกิดแผ่นดินไม่ให้ไหวเพิ่มได้มั๊ย แม้แต่ระบบสำรองต่างๆที่ออกแบบมาป้องกัน 2-3 ชั้นยังคุมไม่ได้เลย แล้วผมไม่ข้าใจว่าจะรอทำไมเรื่องเกิดตั้งแต่วันเสาร์ และทุกวันมี after shock ไม่ต่ำกว่า 4.5 ริกเตอร์วันละเป็นร้อยครั้ง

และขออย่าให้มีอะไรเลวร้ายไปกว่านี้เลย เพราะมีพี่น้องของคนไทยอีกหลายหมื่นชีวิตอาศัยในโตเกียว

สุดท้ายนี้ผมก็ต้องขอขอบคุณทีมงานสถานทูตไทยทุกท่านอีกครั้งด้วยความจริงใจ จริงๆครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านปฏิบัติงานอย่างเต็มความสามารถจริงๆ

สุดท้ายแล้วนะครับ ขอบคุณคำแนะนำ และข้อเสนอแนะ ของทุกท่านด้วยความจริงใจ ในส่วนของการกล่าวละเมิด โดยที่ไม่ทราบปัญหาที่มา ในช่วงแรก ผมก็ขอโทษทีมงานสถานทูตทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ และยินดีรับผิดชอบ ในสิ่งที่ผมเขียนทุกอย่าง ขอบคุณ pantip ด้วย สำหรับการใช้พื้นที่ตรงนี้ครับ

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 13:04:22

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:53:05

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:49:50

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:07:31

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:06:13

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:04:48

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:02:59

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 54 09:01:50

เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 17:48:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com