Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พูดภาษาอังกฤษไม่คล่อง ติดต่อทีมงาน

ทำยังไงให้พูดภาษาอังกฤษได้คล่องๆบ้างคะ สังเกตตัวเองว่าพอพูดสนทนาสั้นๆเวลาไปซื้อของ หรือเวลาไปหาหมอได้ไม่มีปัญหา แต่ในชั้นเรียนหรือเวลาต้องเล่าเรื่องให้เพื่อนฟัง จะเรียบเรียงไม่ได้ อธิบายอะไรยาวๆไม่ได้ ติดขัดมากค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเรามัวแต่มาเรียงรูปประโยคหรือเปล่าคะ มันเลยทำให้ช้า

เคยอัดเสียงตอนเรียนในชั้นไว้ แล้วเอามาฟังซ้ำ ทำให้รู้ว่าเวลาฝรั่งพูด (ไม่ใช่ native นะคะ) เค้าจะพูดออกมาเลย บางทีก็ไม่เป็นประโยคแบบ ประธาน กริยา กรรม บางทีก็พูดเป็นคำๆมาก่อน แล้วอธิบาย แต่เราก็เข้าใจ และเค้าพูดคล่องมาก

ไม่ทราบจะฝึกเรียบเรียงความคิดและพูดอย่างไรดี ทุกวันนี้ถ้าต้องออกไปพูดหน้าชั้น ต้องท่องไปตลอดอ่ะค่ะ แล้วเวลาต้องตอบคำถามก็ตอบยาวๆไม่ได้สักที อยากปรับปรุงค่ะ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยค่ะ

จากคุณ : ทำไงดี
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 54 21:38:37 A:137.224.252.10 X: TicketID:018639

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com