Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอทราบ Step ของการสมัครเรียนใน อเมริกา หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมสนใจจะเรียนต่อ Ph.D ที่อเมริกาครับ  แต่ด้วยความที่ไม่มีประสบการณ์การไปเรียนต่อต่างประเทศ กลัวมองข้าม Step ใหนไปบ้าง  ทำให้เสียโอกาสครับ

ตอนนี้ผมหาข้อมูลคร่าวๆ แล้ว ว่ามี U. ไหนบ้าง เปิดสอน Ph.D ในสาขาที่ผมต้องการเรียน  ผมทำ list ไว้ได้ 9 แห่งครับ
ส่วนใหญ่ Dead line รับสมัครจะเป็น 01 Feb,  require TOEFL IBT 100 หรือ IELTS 7.5  และ GMAT รวมถึง Statement of Purpose และ recomendation letter

Step ของผมตอนนี้คือ
1. ผมหาคอร์สเรียน ภาษาเพื่อเตรียมสอบ IELTS (ได้ข่าวว่าง่ายกว่า TOEFL IBT) โดยพื้นฐานผมอยู่ระดับกลางๆ จึงกะจะเรียน แกรมม่าก่อนสักคอร์สนึง แล้วตามด้วย Corse IELTS เสร็จแล้วจึงสอบ ซึ่งคาดว่า กว่าจะจบคอร์ส และได้สอบคงจะเป็นช่วง กันยายน (กังวลกับคะแนน 7.5 มากกกกกกก  เพราะภาษาผมเองก็ไม่ได้ดีเด่อะไรเลยครับ)

2. ระหว่างนี้ อาจจะหาหนังสือ GMAT สักเล่มนึง อ่านเอง เพราะดูคอร์ส GMAT แล้วแพงกระฉูดมาก ..  คาดว่า ลง คอร์ส IELTS ไว้ น่าจะช่วยได้นิดหน่อยแล้ว   (ยังไม่ได้ดูข้อมูล การสอบ GMAT เลยว่าเขาสอบกันเมื่อไหร่)

3. เดือน กันยา  ติดต่ออาจารย์ที่มหาลัยเก่า เพื่อให้อาจารย์ช่วยเขียน Recomendation letter

4. เดือนกันยา  ทำ Statement of Purpose

5. ส่งสมัครกับ U. ที่ list เอาไว้   (  ในเวป เขาเขียนแต่ Dead line เลยไม่รู้ว่า จะสามารถส่งสมัครได้เมื่อไหร่ ?)

6. ต้นปีหน้า  รอผลการสมัคร

7. ถ้าได้ Offer ตัดสินใจเลือก U แล้วทำเรื่องขอ Visa

8. หาข้อมูลที่พัก  ข้อมูลการใช้ชีวิตในเมืองนั้นๆ  เตรียมตัว

9. ปีหน้า  เดินทางไปเรียน (ไม่รู้เขาเปิดเทอมช่วงไหน)

ผมมีข้อมูลแค่นี้อ่าครับตอนนี้   ไม่รู้ว่าผมข้ามขั้นตอนไหนไปบ้างรึเปล่า ?  รึมี Step ไหนที่ผมยังไม่ทราบ บ้างไหมครับ จะได้เตรียมตัวไว้ถูกต้องครับ

จริงๆ แล้ว ผมอยากได้ Timeline เพื่อจะได้รู้ว่า เดือนไหน ต้องทำอะไรบ้างน่ะครับ  ผมจะได้กำหนดตารางการเตรียมตัวได้ถูกครับ   ตอนนี้ในสมองจะเน้นเรื่องเตรียมภาษา และสอบ IELTS อย่างเดียวเลยครับ

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ และผู้มีประสบการณ์ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : justingun
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 54 14:26:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com