Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมกำลังตัดสินใจเลือกต่อโทระหว่าง Marketing VS Management ครับ ...แต่ดันไปเจอผู้่ใหญ่พูดมาแบบนี้... ติดต่อทีมงาน

- มีผู้ใหญ่ค้านมาว่า management หนะ ไม่ต้องไปเรียนหรอก เดี๋ยวเราก็เรียนรู้จากการทำงานเอง ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นเอง แล้วอีกอย่าง ความรู้ด้านการ management แบบตะวันตก มันเอามาปรับใช้กับบ้านเราไม่ได้ เพราะคนใต้บังคับบัญชามันต่างกัน เราไปเอาระบบแบบเขามาใช้ในบ้านเราไม่ได้...
- ส่วนอีกท่านหนึ่งก็ค้านว่า marketing หนะ เรียนไปก็เสียเวลา เพราะระบบการตลาดของบ้านเรามันขึ้นอยู่กับ connection เป็นหลัก ถ้าเราไม่ได้ขายสินค้า(โรงพิมพ์เป็นงานบริการ) หรือไม่ได้เรียนเพื่อไปอยู่ในแวดวงการตลาด เรียนไปก็ไม่มีประโยชน์ คิดเองเองก็ได้ ตัน โออิชิ ยังไม่ต้องเรียนก็ยังเก่งการตลาดได้เลย...

ผมควรจะเชื่อใครดีครับ??

อ่อ...พี่ๆ ครับ พอดีผมกำลังสับสน ใครจบโททางด้านเหล่านี้ หรือ MBA รบกวนช่วยแนะแนวให้ผมใน http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H10361415/H10361415.html#4 ด้วยนะคร๊าบบบบบบบ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

จากคุณ : lazenka
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 54 17:32:23 A:58.11.103.64 X: TicketID:279075

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com