Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามผู้ที่เคยอาศัยอยู่ใน Dubai, UAE เกี่ยวกับสภาพอากาศและสิ่งแวดล้อม ติดต่อทีมงาน

เนื่องด้วยตัวเรามี plan ที่จะอยากจะไปเรียนต่อโท+ทำงาน ที่ต่างประเทศค่ะ จึงเลือก U แห่งหนึ่งไว้และเค้ามี campus ที่ Sydney & Dubai แต่หลักสูตรสาขาที่ต้องการศึกษาคือ ถ้าเรียนที่ Bussiness School, Sydney จะมีรายวิชา Project Management ค่ะ แต่ Dubai campus ไม่มี Project (อิอิ..) ด้วยความที่เราคิดว่าศักยภาพตนเอง ถ้าประเมินแล้วถ้าทั้งทำ Project + ทำงานไปด้วย กลัวจะไม่ไหวค่ะ และที่สำคัญตัวเราอยากจะเรียนให้จบแค่ใน 1 ปีค่ะ ในกรณีที่ขอทุนหรือกู้เงินไปเรียนต่อ

ที่นี้เราได้ปรึกษากับอาจารย์แล้ว อาจารย์ท่านไม่แนะนำให้ไปเรียนต่อที่ Dubai ค่ะ ท่านบอกถึงว่าสภาพอากาศ บรรยากาศ ดูแล้ว เราน่าจะรับไม่ไหว (เราเป็นผู้หญิงนะคะ) เพราะอากาศทะเลทราย กลางวันจะร้อนจัด และกลางคืนจะหนาวจัด เราก็ไม่ทราบนะคะว่าอากาศมันจะแตกต่างกันขนาดไหน แต่ถ้าเลือกเรียนที่ Sydney แน่นอนว่าความน่าอยู่ น่าเรียนคงจะกินขาด อีกทั้งคนไทยอยู่ออสฯ ก็เยอะ

จากใจจริงๆ ของตัวเราอยากจะไปเรียนต่อที่ Dubai ค่ะ เหตุผลแรกไม่อยากทำ Project Management กลัวไม่ไหว และอย่างที่สองถ้าต้องเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย (part-time ต่างๆ) คิดว่าที่ Dubai น่าจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าค่ะ แต่ก็ติดตรงที่ส่วนหนึ่งเราก็อยากเรียนในบรรยากาศที่น่าเรียน ไม่อยากถูกแดดเผากลางทะเลทรายอ่ะคะ จริงๆ ยังลังเลอยู่มาก ว่าจะเลือกแบบไหนดี ปีนี้เป็นปีสุดท้ายแล้ว ถ้าเรียนจบก็อยากจะเรียนต่อเลย

อยากขอข้อมูลเพื่อนๆ พี่ๆ ในห้องไกลบ้านว่าใครเคยมีประสบการณ์ไปใช้ชีวิตอยู่ใน Dubai บ้าง ว่าภูมิอากาศเป็นอย่างไร สิ่งอำนวยความสะดวกสบาย การเดินทาง ความปลอดภัย แล้วเราจะปรับตัวให้เค้ากับภูมิอากาศได้มากน้อยเพียงไหน  เพราะถ้าเป็นที่ออสฯ เราพอจะจินตนาการได้ค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ความเห็นนะคะ

จากคุณ : reader@skindark
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 54 00:12:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com