Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หัดถ่ายรูปด้วยกล้อง DSLR แบบแม่บ้าน แม่บ้าน…….. มาทำความรู้จัก f stop กันค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไม่พูดพล่ามทำเพลง อธิบายเลยนะคะ

ตำราท่านว่า การถ่ายรูปก็คือการวาดภาพด้วยแสง ถ้าเราไม่รู้จักจะควบคุมแสงอย่างไร เราก็คงวาดรูปด้วยแสงให้สวยดังใจเราไม่ได้

เมื่อเรารู้แล้วว่า การถ่ายรูปคือการเล่นกับแสง เราก็จะมาเรียนรู้กันต่อไปว่า เล่นกับแสงอย่างไรให้สนุก

หลักการกำหนดปริมาณแสง ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบสามอย่าง

หนึ่ง ความกว้างใหญ่ไพศาลของรูรับแสง (Aparture ค่า f)
สอง ความเร็วชัตเตอร์ (Shutter speed)
สาม ค่าความไวแสงของฟิล์ม – หรือค่า ISO

กระทู้นี้เราว่ากันด้วยกันการกำหนดค่า F หรือขนาดรูรับแสง (aparture) กันก่อนนะคะ

ถ้าใครมีกล้อง D-SLR อยู่ในมือ ให้ปรับไปอยู่ที่โหมด manual นะจ๊ะ จะได้เข้าใจคำอธิบายได้ดีขึ้น

รูรับแสงคือ ”รู” ค่ะ

เป็นรูที่อยู่ในเลนส์ ขนาดของรูถูกบังคับด้วยแผ่นโลหะบาง ๆ เรียงซ้อนกันหกแผ่นในรูปแบบของแผ่นไดอะแฟรม

การปรับรูให้ใหญ่หรือเล็กได้แค่ไหน ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของกล้องและเลนส์ที่เรากำลังใช้งาน

ยกตัวอย่างนะคะ

เช่นเลนส์ของเรามีขนาดรูรับแสงใหญ่ที่สุดแค่ f 5.6 ปรับให้ปุ่มหลุดคามือมันก็ไม่ลงไปอยู่ที่ f 1.4 ได้หรอกค่ะ

ค่า f นี้เรียงลำดับตั้งแต่ค่าน้อยที่สุด f 1.4, f 2, f 2.8 …ขึ้นไปเรื่อย ๆ ถึงค่า f มาก ๆ อย่าง 16, 22, 32

ถ้าค่า f น้อย ๆ จะได้รูรับแสงใหญ่ ๆ ค่า f มาก ๆ จะได้รูรับแสงเล็ก ๆ

งงไหม งงไหม ไม่ต้องงงค่ะ

จำไว้ว่า f น้อย ๆ รูใหญ่
f ใหญ่ ๆ รูเล็ก

ถ้า ยังจำไม่ได้ เอาตัวอย่างนี้ไปค่ะ จะทำให้เข้าใจซาบซึ้งมากขึ้น เพราะมันเกี่ยวกับเงินที่เราจะซื้อเลนส์ตัวใหม่มาเพิ่มเติมตอนที่วิทยายุทธ เริ่มแก่กล้า

ถ้าคุณแม่บ้านทั้งหลายเกิดกิเลสอยากได้เลนส์รูใหญ่ค่า f ต่ำ ๆ ประเภท f 1.4, f 2.8 ก็ขอให้คุณแม่บ้านเตรียมตัวกระเป๋าฉีกได้เลยค่ะ เพราะเลนส์ที่ให้รูรับแสงกว้าง ๆ เป็นเลนส์คุณภาพสูง น้ำหนักมาก ราคาแพงที่พวกมืออาชีพเขาใช้กัน มือสมัครเล่นมือใหม่หัดถ่ายอย่างพวกเราที่ไม่ได้ทำมาหารายได้จากการถ่ายภาพ ได้แต่มองตาละห้อย

แต่ถ้าคุณแม่บ้านเป็นมือใหม่แต่เงินถังก็อีกเรื่องหนึ่ง

ความ สามารถพิเศษของเลนส์ f ต่ำ ๆ คือ มองภาพได้สว่างกว่าเลนส์ f สูง ๆ ในสภาพแสงอย่างเดียวกัน ทำให้คนถ่ายภาพสามารถเลือกใช้ชัตเตอร์สปีดสูง ๆ ได้

ค่า f ที่ว่ามีเอาไว้ทำไม

มีเอาไว้กำหนด Depth of field – DOF หรือความชัดลึก/ชัดตื้น

DOF พูดง่าย ๆ (แบบไม่มีใครเข้าใจเลย) หมายถึงระยะทางระหว่างจุดใกล้สุดจนถึงไกลสุดที่เราสามารถปรับโฟกัสของภาพให้ชัดเจน

งงไหมคะ

ค่อย ๆ อ่านค่ะ

ใน การถ่ายภาพแต่ละภาพ กล้องและเลนส์ที่เราใช้จะมีข้อกำจัดอยู่ว่า เราสามารถปรับความคมชัดของภาพให้ชัดเจนแจ่มแจ๋วใสกริ๋งดังใจได้ในระยะจำกัด ระยะเดียว (อย่าเพิ่งสนใจว่าระยะเท่าไร) ระยะนอกเหนือจากนี้ปรับให้ชัดเหมือนกับจุดแรกไม่ได้ แต่ปรับให้ไม่ชัดน้อยลงได้

วิธีการปรับก็อาศัย DOF นี่ละคะ

ตัวอย่างนะคะ (ภาพตัวอย่างจาก citypicture.org)

เรา อยากถ่ายภาพวิวที่ต้องการความอลังการ หรือภาพหมู่บุคคลที่ต้องการให้เห็นทุกคนชัดเจนหมด เราต้องปรับ DOF ให้เป็นแบบชัดลึก (หน้าชัด-หลังชัด) เพื่อจะได้เก็บรายละเอียดของภาพให้ได้มากที่สุด

จากคุณ : A-Chee
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 54 00:41:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com