Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะไปเรีียนต่อ US สาขา MBA หรือ MS จำเป็ต้องทำงานก่อนมั้ยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมและแฟนพึ่งจบจาก ม.เกษตร ครับ เราทั้งคู่วางแผนที่จะเรียนต่อที่ US แต่เป็นคนละสาขาวิชานะครับ และเรียนคนละมหาวิทยาลัยก็ได้
- ตัวผมจบ Economics เกรด 3.16 มาอยากต่อ MS-Finanace
- แฟนผมจบ บริหาร เกรด 3.02 อยากต่อ International business (ซึ่งส่วนใหญ่เป็น MBA)
จากการค้นคว้าหาข้อมูลดูคร่าวๆผมเห็นส่วนใหญ่ MBA จะต้องการประสบการณ์ทำงาน 2ปีขึ้นไป ซึ่งทั้งผมและแฟนยังไม่มีเลยทั้งคู่ ตัวผมเองพอจะหาเจอมหาลัยที่ไม่ต้องการประสบการณ์ทำงานบ้าง แต่แฟนผมเจอน้อยมากและส่วนใหญ่เป็นมหาลัยที่ ranking ต่ำ เป็นส่วนใหญ่

ผมจึงอยากปรึกษาพี่ๆดังนี้ครับ
1. จำเป็นมากมั้ยครับที่จะต้องมีประสบการณ์ทำงานก่อนไปเรียนต่ออย่างน้อย 2ปี หากผมทำแค่ไม่ถึงปีแล้วยื่นเพื่อจะไป fall ปีหน้า จะเป็นไปได้มั้ยครับ
2. หากไม่เคยทำงานมาก่อนและอยากไปเลย มีมหาวิทยาลัยอะไรบ้างครับรบกวนพี่ๆท่านไหนมีประสบการณ์ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีครับ
3. หากไม่มีประสบการณ์ทำงานไปเลยและอาจจะได้ มหาลัยที่ Ranking ไม่สูงมากเนี่ยสำหรับตลาดงานบ้านเราสำคัญมากมั้ยครับ (เช่น National ranking ไม่เกิน 200 อ้างอิงตาม usnews)
4. TOEFL และ GMAT ถ้าหากไม่ถึง average ของทางมหาลัยจะเป็นไปได้มั้ยครับที่เค้าจะรับเรา (เช่น เค้าต้อง TOEFL 88 เราได้แค่ 80 หรือ GMAT เค้าต้องการ 550 เราได้ 500)

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกๆคำตอบ

จากคุณ : Real_Pol2
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 54 00:08:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com