Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ขอวีซ่านักเรียนF1ครั้งแรก ติดต่อทีมงาน

แชร์ประสบการณ์สัมภาษณ์วีซ่านักเรียนอเมริกาF1
ตอนแรกคิดว่าจะเป็นสมาชิกก่อนแล้วค่อยนำประสบการณ์ที่ได้มาแบ่งบันให้คนที่กำลังจะขอวีซ่าแต่เรากลัวจะลืมก็เลยขอเขียนก่อนล่ะกัน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆห้องนี้ที่เคยมาเล่าประสบการณ์ที่เคยขอวีซ่าอเมริกา ไม่ว่าจะเป็นวีซ่านักเรียนหรือวีซ่าท่องเที่ยว หรือคนที่ถามเรื่องต่างๆเกี่ยวกับวีซ่าอเมริกาและบลอคคุณซูซี่

ที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นประสบการณ์ของเราล้วนๆตั้งแต่หาโรงเรียนเลยนะ

ขอเล่าประวัติก่อนล่ะกัน 
เราเคยไปเที่ยวเมกามาแล้ว3รอบและรอบสุดท้ายเราไปเที่ยวที่นิวยอร์ค อยู่ที่นั่นประมาณ5เดือน(เพราะคิดว่าจะไม่ได้มาอีกนานอย่างน้อยก็6-7ปี แต่ใน5เดือนเราไปหลายเมืองนะคะ) กลับมาเมื่อต้นธ.ค2010

พอกลับมาได้สักพักก็มีโอกาสขอที่บ้านไปเรียนต่อได้ เลยติดต่อเพื่อนที่อยู่นิวยอร์คถามดูว่ามีโรงเรียนอะไรดีๆบ้าง และเราก็ไปติดต่อดูโปรโมชั่นจากที่เอเจนซี่ด้วย

แต่ด้วยความงกของเรา เราก็ไม่ได้เลือกของเอเจนซี่เพราะมันแพง(เราเอาโรงเรียนในนิวยอร์คที่ดีลกับเอเจนมาเปิดดูในเว็บค่ะ แล้วเห็นว่าค่าเรียนแต่ละวีคโดนเอเจนซี่บวกไปแล้ว แถมบอกเรา(เพราะเราถามว่าถ้าไม่ได้วีซ่าเสียค่าใช้จ่ายมั้ยคะ) ถ้าเราไม่ได้วีซ่าจะคิดค่าดำเนินการ3000บาท ทั้งๆที่ต้องฟรี เพราะเราเคยเห็นมีคนมาถาม

จากนั้นเพื่อนเราก็บอกว่ามีโรงเรียนสอนภาษาL..... อันนี้ถ้าสอบวัดระดับภาษาผ่านก็สามารถเข้ามหาลัยได้นะ
จากนั้นเราก็เปิดเข้าเว็บ ดูวิธีการสมัคร ดูวันเปิดเรียน ดูราคา แล้วก็ตกลงเลือกเลย

เราโหลดใบสมัครมาจากเว็บของเค้า กรอกรายละเอียด ส่งหลักฐานสเตสเมนต์ ทรานสคริป แต่เราไม่รู้ว่าMoney order $200 ซื้อกันที่ไหน อย่างไร เลยบ่นให้เพื่อนฟัง เพื่อนก็สุดแสนจะใจดีเสนอว่าให้ส่งเอกสารไปที่บ้านเค้าแล้วเค้าจะจัดการให้ เราก็ทำตามเลยอ่ะดิ 55

หลังจากนั้นก็รอเอกสารไปถึงเพื่อน ให้เพื่อนซื้อmoney order แล้วส่งเอกสารทั้งหมดไปโรงเรียน เรารออยู่ประมาณเดือนกว่าแล้วเอกสารตอบรับจากโรงเรียนก็มาถึงบ้านเรา

เมื่อเราได้เอกสารก็เอาทั้งหมด มีใบตอบรับจากโรงเรียน I-20 มากรอกรายละเอียดในDS-160(ซึ่งเราใช้เวลากับเจ้าใบนี้นานที่สุดเพราะเราคิดว่าจะบอกเค้าดีมั้ยว่ามีเพื่อนและญาติอยู่ เราเห็นบางรีวิวบอกว่าถ้าบอกว่ามีวีซ่าจะไม่ผ่านแต่บางคนก็รีวิวบอกว่ามีและเค้าก็ได้วีซ่ามาแต่สำหรับเราคงไม่กล้าโกหกเพราะเราไปเที่ยวที่ไรบอกตม.เมกาว่าไปเยี่ยมญาติตลอด เรากลัวเค้ามีบันทึกไว้)

หลังจากกรอกใบสมัครแล้วคลิกส่งปุบเราก็ต้องปริ้นใบคอนเฟริ์มปั๊บซึ่งเจ้าใบนี้สำคัญมาก คุณจะได้เข้าไปในสถานทูตหรือไม่ก็อยู่ที่ใบนี้แหละ จะปริ้นเป็นสีหรือขาวดำก็ได้แต่ขอใบบาร์โค้ดชัดเจน

จากนั้นเราก็เอาพินที่ไปซื้อที่ไปรษณีย์มากรอกในเว็บ(แต่ของเราซื้อมาตอนที่ไปส่งเอกสารให้เพื่อนเพราะขี้เกียจไปหลายครั้ง ทั้งๆที่ไปรษณีย์อยู่ใกล้บ้าน -*-) พินสำหรับจองวันสัมภาษณ์มีอายุ3เดือน แต่ตอนที่เราเอาไปจองมันเหลืออายุอีกเดือนกว่าๆ
เราก็คิดว่าจะทำไงดีถ้าวันไม่เขียว นี่ชั้นต้องเสียตังค่าพินอีกหรอ วันต่อมาเราเลยนั่งเฝ้าหน้าจอแต่ก็ไม่ได้อีก
วันถัดมาเราไม่ได้เล่นคอมเพราะปลง สงสัยเสียตังแน่ๆ แต่พอตอนเย็นเราก็เอาคอมพ่อมาเล่น ฟลุคมากเลยค่ะเพราะเจอวันสีเขียววันเดียวทั้งเดือนและเร็วมาก(ตอนนั้นมีเวลาแค่2อาทิตย์ก็สัมภาษณ์แล้ว ไม่รู้ว่าใครปล่อยมาแต่ก็ขอบคุณค่ะ)

วันที่5เมษา
ตื่นมา6โมง ออกจากบ้าน6:45 ไปถึงสถานทูตเกือบ7โมง(บ้านเราอยู่ใกล้น่ะ) เจ้าหน้าที่เรียกคิว7โมงไปข้างในก่อน ส่วนเรายืนรออยู่แถวริมกำแพง เมื่อคนหมดเค้าก็ไล่ไปเรื่อย
7:30 แล้วก็ถึงเวลานัดเรา 7:45ค่ะ
เราไปยืนเข้าแถว จนทขอดูใบคอนเฟิร์มDS160ที่ปรินมาพร้อมกับพาสปอร์ตแล้วเค้าก็ติ๊กในกระดาษขอเค้าว่าเรามีชื่ออยู่

จากนั้นเดินผ่านประตูเข้าไปถึงด่านรักษาความปลอดภัย ยามให้ฝากมือถือ อุปกรณ์อิเลคโทรนิกทุกชนิด ทอคกิ้งดิก แบตเตอรี่

แล้วเราก็เดินไปสู่จุดคัดเลือกเอกสาร ให้เรายื่นซองทั้งหมดที่เตรียมมาให้จนท เค้าจะคัดเลือกเองค่ะ ของเราที่เค้าเอาไปก็มี พาสปอร์ต ปริ้นDS160 ทรานสคริป จดหมายรับรองการทำงาน I-20 จดหมายรับรองจากโรงเรียน จำไม่ได้แล้วอ่ะ

จากนั้นก็นั่งรอสักพักแล้วจนทก็พาเราเข้าสู่ด่านต่อไปนั่นคือสัมภาษณ์ก่อนรอบจริง(Pre-interview) จากจนทคนไทยค่ะ
เราเห็นคนอื่นโดนสัมภาษณ์กับเจ้าหน้าที่คนไทยนานนะ แต่ทำไมของเราเค้าแค่บอกให้สแกน10นิ้วแล้วโดนถามแค่ว่ากรอกDS160เองรึเปล่าเท่านั้นล่ะ งงจัง
สงสัยเพราะเราไปบอกเค้าว่าเรากรอกเอกสารผิดนิดนึงให้เค้าแก้ให้มั้ง เค้าเลยลืมว่าจะถามอะไรเรามั้ง จากนั้นเค้าก็ให้บัตรคิวสีขาวเรามาค่ะ เราได้เบอร์92x

เราก็ไปนั่งรอ นั่งสงบจิตใจไม่ให้ตื่นเต้น คิดคำตอบภาษาอังกฤษไปถ้าเค้าถามแบบนี้เราจะตอบเป็นภาษาอังกฤษว่ายังไง สักพักจนทคนไทยก็เรียกคิว 92x-930ค่ะ
มีคนถามว่าทำไมแถวที่เราต่อยาว จนทคนไทยบอกว่าคิวที่ขึ้นต้นด้วยเบอร์9สัมภาษณ์ที่ช่อง9เท่านั้นค่ะ

จากนั้นก็ถึงตาเราโดนเชือดค่ะ....
เจ้าหน้าที่ฝรั่ง(อดีตที่เพื่อนๆเคยรีวิวว่าอยู่ช่อง7 วันนี้มาอยู่ช่อง9) เค้าถามเราด้วยภาษาอังกฤษล้วนๆ
เค้าให้เราสแกนนิ้วกลางซ้ายค่ะ
จนท:ไปทำอะไรที่อเมริกา
เรา:ไปเรียนค่ะ
จนท:เรียนอะไร
เรา:เรียนภาษาอังกฤษ
จนท:ไปนานเท่าไหร่
เรา:1ปี
จนท:จบแล้วจะทำอะไร
เรา:กลับมาเมืองไทย แล้วเรียนต่อป.โทอินเตอร์และทำงานค่ะ
จนท:ตอนนี้ทำงานอะไร
เรา:ทำงานกับที่บ้าน(บ้านเรามีกิจการส่วนตัวค่ะ)
จนท:รู้จักใครที่อเมริกามั้ย
เรา:มีญาติอยู่LA
จนท:เคยไปเมกาอยู่นานแค่ไหน
เรา:ไป3ครั้ง ครั้งแรกกับครั้งที่2อยู่ 2เดือน
ครั้งสุดท้ายอยู่5-6เดือน (จริงๆอยู่5เดือนครึ่งเพิ่งกลับต้นเดือนธค2010)
จนท:ไปทำอะไร
เรา:ไปเที่ยวค่ะ
ดูพาสปอร์ตเรา
จนท:คุณมีวีซ่านักเรียนด้วยนี่
เรา:ไม่ได้ใช้ค่ะ
จนทก็ปั๊มยกเลิกวีซ่านักเรียนกับวีซ่าท่องเที่ยวอันเก่าของเราซึ่งจะหมดอายุอีกไม่กี่วัน
จนท:ไปอยู่กับใครที่นิวยอร์ค
เรา:เพื่อน
จนท:เพื่อนทำอะไร
เรา:เรียน
จนทก็คีย์หาข้อมูลชื่อเพื่อนในคอมจากDS160ที่เรากรอก
จนท:ไม่มีชื่อเพื่อนคุณว่าไปเรียนนี่...คุณแน่ใจนะว่าเพื่อนเรียนอยู่ (เราคิดว่าเค้าคงมีข้อมูลวีซ่านักเรียนของคนที่เคยขอ)
เรา:ค่ะ
จนท:เพื่อนเรียนอะไร
เรา:ไม่รู้ค่ะ(ไม่ได้ถามเพื่อนเพราะไม่คิดว่าเค้าจะถาม)
จนท:เราไม่มีข้อมูลของเพื่อนคุณ แล้วเค้าก้พูดเหมือนว่าเพื่อนเราแอบเข้าประเทศเค้ารึเปล่า
เรา:เพื่อนเรามีกรีนการ์ดค่ะ
จนท:เพื่อนได้กรีนการ์ดจากไหน
เรา:จากแม่ของเค้าค่ะ
จนท:บ่นไรไม่รู้แล้วทำหน้าเหมือนไม่เชื่อเราแล้วถามว่าเพื่อนทำไรอยู่
เรา:(ยืนยัน) เรียนอยู่ค่ะ 
ตอนนั้นในใจเราเต้นแรงมาก สงสัยไม่ผ่านแน่เลย เพื่อนทำพิษซะแล้ว กลับบ้านไปจะโทรไปบ่น
จนท:บ่นอีกนิด แล้วถามเราว่าอะไรไม่รู้ไมค์เสียงขาดๆแต่โชคดีที่ได้ยินคีย์เวิร์ดสำคัญว่าเวิร์ค
เรา:(เราก็คิดในใจเอาเองว่าจะถามว่าเราไปทำงานรึเปล่าแน่ๆ) โน!!!
จนท: ห้ามทำงานเพราะมันเป็นกฏไม่งั้นวีซ่าคุณจะขาดแล้วก็ยื่นกระดาษสีฟ้าให้เอาไปที่ไปรษณีย์
เรา:หยิบกระดาษเดินออกมาอย่างงงๆ นึกว่าจะไม่ผ่านซะแล้ว
จนทไม่ขอดูเอกสารอื่นๆเพิ่มเติมเลยค่ะ
เราขอแนะนำว่าอย่าไปโกหกเค้านะคะ เพราะบางทีเค้าอาจมีข้อมูลที่เราไม่คิดว่าเค้าจะมีก็ได้

ตอนนี้เราก็รอแค่พาสปอร์ต
แล้วมีใครจะเดินทางไปนิวยอร์คกลางเดือนมิถุนามั้ยคะ เราหาเพื่อนเดินทางอยู่ อิอิ
สุดท้ายขอให้ทุกคนได้วีซ่าอย่างใจหวังนะคะ

จากคุณ : เด็กหญิงน้ำส้ม
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 54 14:34:08 A:183.89.96.134 X: TicketID:312624

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com