Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนเลว ๆ ที่ยังตามมาระรานชีวิตไม่เลิก....ทำไงกับคนแบบนี้ดีครับ.. ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมกำลังเรียน ป โทอยู่ที่อเมริกา ย่าน Eastern แล้วช่วงนี้ทำงาน Part-time ร้านอาหารไทยอยู่ วันนี้ลูกค้าดันเป็นคนที่เลิกคบไปแล้วที่เรียนอีกมหาวิทยาลัยอีกที่ แต่ก็เมืองเดียวกัน มากับเพื่อนอีกสามคน (คนไทยหมด) ซึ่งจริง ๆ ผมก็เห็นละ แต่พยายามไม่สนใจ หน้าที่ผมวันนี้คือคอยเติมน้ำให้ลูกค้า ก็เดิน ๆ เติม ๆ พอผ่านโต๊ะนี้ มันก็มาแซวแบบดูถูก ๆ ว่า "บ๋อย เติมน้ำหน่อยเด๊ะ" คือ มันพูดงี้กลางร้านได้เพราะเห็นว่าคนมันฟังไทยไม่ออกกัน ทีนี้ผมก็มาเติมน้ำให้โต๊ะนี้ แต่เล็งไว้ละ ว่าจะแกล้งเทพลาด ซึ่งไปหกรดบนไอโฟนมันพอดี มันก็โวยวาย ๆ แล้วก็บอก "ไปต่อยกันหน้าร้านเลย" ไรงี้ ผมก็เฉย ๆ แล้วก็เข้าไปข้างใน พอดีเจอน้าเจ้าของร้านเลยเล่าให้ฟังทั้งหมด แล้วของดทำรอให้กลุ่มนี้มันไปก่อน --"

เรื่องของเรื่องว่าทำไมผมทำแบบนี้ คือ เคยคบกับมันมาก่อน แล้วรู้แล้วด้วยว่า มหาลัยที่จะไปเรียนต่อโทอยู่เมืองเดียวกัน (แต่คนละที่) แต่ผมไปทำเรื่องให้มันไม่พอใจบางอย่าง (ซึ่งคงหนักหนามากในความคิดมัน) มันเลยโกรธ บอกเลิกคบ แล้วบอกถ้าติดต่อมาจะแฉเรื่องผมให้เสีย ๆ หาย ๆ ซึ่งผมก็ไม่ยุ่งกะมันละ แต่ได้ยินว่า พอมาที่นี่ มันยังไปแฉเรื่องผมให้คนอื่นฟัง ทั้ง ๆที่ผมไม่ปริปากพูดไรเกี่ยวกะมันเลย (มันก็ใช่ว่าไม่ผิด) คือ แนว ๆ ดึงคนไทยให้มาเกลียดผมน่ะแหละ เลยรู้สึกเกลียดมันเข้าไปใหญ่ แต่ไม่คิดจะไปหาที่อยู่ไรเพื่อแก้แค้นมัน

ป.ล. 1 คนไทยกลุ่มที่มากินวันนี้ พี่คนเสิร์ฟเค้าก็บอกว่า กลุ่มนี้มารยาทแย่ ให้ทิปไม่ดี แล้วยังพูดจาดูถูกคนไทยที่มาเสิร์ฟบางคนอีก อืม...ผมว่าผมรู้สึกดีมากเลยนะที่เลิกเป็นเพื่อนกับคนอย่างมัน (ซึ่งเป็นคนที่เรียนเก่งมาก ที่สองภาควิศวะมหาวิทยาลัยชื่อดังแห่งหนึ่งในไทย) เพราะคนแบบนี้ ฉลาดแต่จิตใจไม่ได้ดีตามเลย

ป.ล. 2 ผมรู้ว่าที่ทำไปมันผิดอะนะ สะใจชั่วครู่ แต่สุดท้ายมันก็รู้สึกไม่ดีอยู่ดี เพราะน้าเจ้าของร้านเดือดร้อนไปด้วย ดีที่แกเข้าใจ แล้วบอกว่า คราวหน้าอย่าไปยุ่ง ให้คนอื่นจัดการดูแลกลุ่มนี้แทน

จากคุณ : Beelzebub
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 54 12:42:46 A:71.206.238.120 X: TicketID:190619

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com