Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดไม่ตกครับ จะสอบ TOEFL ดี รึ IELTS ดีครับ ติดต่อทีมงาน

ตั้งใจจะไปเรียนต่อ ป.เอก ที่อเมริกาครับ  
มหาลัยที่เปิดรับ ป.เอก ในสาขาที่สนใจ ค้นหาเจอแค่ 9 ที่ แต่ที่มีคุณสมบัติสามารถสมัครได้แค่เพียง 8 ที่เท่านั้น

ได้ยินมาบ่อยๆ ว่าไปเรียน อเมริกา ก็ต้องสอบ TOEFL สิ  และทุกมหาลัยก็รับคะแนน TOEFL จริงๆ ด้วยครับ  

แต่ทว่า..  ใน 8 มหาลัยที่เปิด ป.เอกในสาขาที่ผมจะสมัคร  มีหลายที่ เอา TOEFL IBT  100  (T-T)  

นั่นหมายถึงยากมากๆๆ สำหรับคนพื้นฐานภาษาอังกฤษระดับธรรมดาอย่างผม

แต่บางมหาลัยเหล่านั้น รับ IELTS ที่ 6 - 7  จึงน่าจะพอลุ้นกว่า  (แต่ก็มีแค่ 4 U. ที่เปิดรับ IELTS นั่นหมายถึง ผมอาจจะเสี่ยงที่จะไม่ได้ Offer เลยหากส่งสมัครแค่ 4 U)  

ผมเลยคิดไม่ตกว่าควรจะเตรียมตัวเพื่อสอบ IELTS รึ TOEFL ดีครับ
โดยถ้าสอบ TOEFL นั่นหมายถึงต้องสอบให้ได้เกิน 100 คะแนนแน่ะ  
แต่ถ้าสอบ IELTS ก็สมัครได้ไม่กี่ที่เท่านั้น

เครียดๆๆๆๆๆ    มีใครมีคำแนะนำดีๆ บ้างครับ

จากคุณ : justingun
เขียนเมื่อ : 21 เม.ย. 54 13:59:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com