Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคนไหนเคยเรียนภาษาฝรั่งเศสที่ "Alliance Francaise" ของสมาคมฝรั่งเศสตรง ถ. สาธร บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

***สวัสดีครับเพื่อนๆชาวไกลบ้านที่เคารพรักทุกท่าน***

วันนี้ผมมีเรื่องมารบกวนขอสอบถามเพื่อนๆหน่อยนะครับ  คือเมื่อช่วงหลายวันก่อนผมได้มีโอกาสไปขอระเบียบการของสถาบันสอนภาษาฝรั่งเศส "Alliance Francaise" ที่สมาคมฝรั่งเศสตรงถนนสาธรเนี่ยแหละครับ  แล้วเขาก็มีการแนะนำว่าถ้าคนที่ไม่เคยรู้ภาษาฝรั่งเศสเลยอย่างผมมาเรียนก็ควรจะสมัครคอร์สเริ่มต้นเพื่อปูพื้นฐานก่อน  

แล้วทีนี้ผมลองพิจารณาดูแล้วว่าตัวเองอาจจะมีเวลาถึงแค่ประมาณช่วงเดือนก.พ. -มี.ค. ปีหน้าเท่านั้น  และถ้าเรียนอย่างที่เขาแนะนำคือหลักสูตรเร่งรัดอาทิตย์ละ3วัน ภายใน3เดือนก็จะจบ1คอร์ส (ความจริงมันมีเร่งกว่าันั้นคืออาทิตย์ละ4วัน 2เดือนจบ1คอร์ส แต่ผมไม่สะดวกในเวลาดังกล่าว) เมื่อถึงต้นปีหน้าสมมุติผมโชคดีสามารถสอบผ่านทุกคอร์สที่เรียนก็อาจจะเรียนได้จบแค่ระดับ1ทั้งหมกเท่านั้น (ยังไม่ขึ้นระดับ2)

ผมเลยมาขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆที่กำลังร่ำเรียนภาษาฝรั่งเศสที่นี่อยู่หรือปัจจุบันอยู่ประเทศฝรั่งเศสแต่เคยเรียนภาษที่นี่  ว่าหลักสูตรของสถาบันแห่งนี้พอจะใช้ได้มั๊ยครับถ้าเราต้องเอาความรู้ที่ร่ำเรียนในคอร์สเบื้องต้นไปใช้ที่ประเทศฝรั่งเศสจริงๆเลย  และรูปแบบการเรียนการสอนของเขาดีหรือเปล่าเมื่อเทียบกับสถาบันสอนภาษาฝรั่งเศสที่อื่นๆครับ

**ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่สละเวลาเพื่อเข้ามาแสดงความคิดเห็นอันมีค่ายิ่งในกระทู้นี้ด้วยครับ ..ขอบคุณครับ..**

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 23 เม.ย. 54 17:45:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com